
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}p+e+n=52\\p=e\\p+e-n=16\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}2n=36\\p=e\\p+e+n=52\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}n=18\\p=e=17\end{matrix}\right.\)

câu2
a) S thuộc nhóm phi kim tên oxit SO2 : lưu huỳnh đioxit, SO3 lưu huỳnh trioxit
b) Fe thuộc nhóm kim loại oxit : FeO sắt 2 oxit , Fe3O4 sắt từ oxit Fe2O3 sắt 3 oxit
Câu III:
1)
\(Na+H_2O\rightarrow NaOH+\dfrac{1}{2}H_2\uparrow\)
\(5Mg+12HNO_{3\left(loãng\right)}\rightarrow5Mg\left(NO_3\right)_2+N_2\uparrow+6H_2O\)
\(3Fe_2O_3+CO\underrightarrow{t^o}2Fe_3O_4+CO_2\uparrow\)
\(4Fe\left(OH\right)_2+O_2\underrightarrow{t^o}2Fe_2O_3+4H_2O\)
2) Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\) \(\Rightarrow m_{H_2}=0,05\cdot2=0,1\left(g\right)\)
Bảo toàn nguyên tố: \(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\) \(\Rightarrow m_{HCl}=0,1\cdot36,5=3,65\left(g\right)\)
Bảo toàn khối lượng: \(m_{muối}=m_{KL}+m_{HCl}-m_{H_2}=5,65\left(g\right)\)

Bài 5
\(n_{Al_2O_3}=\dfrac{10,2}{102}=0,1\left(mol\right)\)
\(n_{HCl}=\dfrac{18,25}{36,5}=0,5\left(mol\right)\)
PTHH: Al2O3 + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2O
Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{1}>\dfrac{0,5}{6}\) => Al dư, HCl hết
PTHH: Al2O3 + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2O
\(\dfrac{1}{12}\)<----0,5------->\(\dfrac{1}{6}\)----->0,25
=> \(\left\{{}\begin{matrix}m_{Al\left(dư\right)}=10,2-\dfrac{1}{12}.102=1,7\left(g\right)\\m_{AlCl_3}=\dfrac{1}{6}.133,5=22,25\left(g\right)\\m_{H_2}=0,25.18=4,5\left(g\right)\end{matrix}\right.\)
Bài 6
a) \(n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)
\(n_{Mg}=\dfrac{4,8}{24}=0,2\left(mol\right)\)
PTHH: Mg + 2HCl --> MgCl2 + H2
0,1<-------------0,1<----0,1
=> \(n_{Mg\left(pư\right)}=0,1\left(mol\right)< 0,2\)
=> Mg dư => HCl hết
b) \(m_{MgCl_2}=0,1.95=9,5\left(g\right)\)
\(m_{Mg\left(dư\right)}=\left(0,2-0,1\right).24=2,4\left(g\right)\)

Câu 1 em mở SGK nha
Câu 2:
a) Fe2O3 + 3 H2 -to-> 2 Fe + 3 H2O
b) HgO + H2 -to->Hg + H2O
c)PbO + H2 -to-> Pb + H2O
Câu 3:
nHgO= 21,7/217=0,1(mol)
PTHH: HgO + H2 -to-> Hg + H2O
0,1________0,1_______0,1(mol)
a) nHg= 0,1.201=20,1(g)
b)mH2=0,1.2=0,2(g)
V(H2,đktc)=0,1.22,4=2,24(l)
4)
nH2= 8,4/22,4=0,375(mol)
PTHH: H2 + 1/2 O2 -to-> H2O
0,375__________________0,375
=>mH2O=0,375.18= 6,75(g)


a)
ta có \(n_{N_2}=\dfrac{4,2}{28}=0,15\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{N_2}=0,15.22,4=3,36l\)
ta có \(n_{O_2}=\dfrac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{O_2}=0,1.22,4=2,24l\)
b)
ta có \(n_{SO_2}=\dfrac{32}{64}=0,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{SO_2}=0,5.22,4=11,2l\)
ta có \(n_{O_2}=\dfrac{32}{32}=1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{O2}=1.22,4=22,4l\)
c)
ta có \(n_{H_2}=\dfrac{2}{2}=1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{H_2}=1.22,4=22,4l\)
ta có \(n_{O_2}=\dfrac{8}{32}=0,25\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{O_2}=0,25.22,4=5,6l\)
d)
ta có \(n_{N_2}=\dfrac{8,4}{28}=0,3\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{N_2}=0,3.22,4=6,72l\)
ta có \(n_{O_2}=\dfrac{6,4}{32}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{N_2}=0,2.22,4=4,48l\)

Bài 2,3,4 của em đâu
Olm chào em, bài tập em cần hỗ trợ cụ thể nó như nào. em cần đăng trực tiếp lên đây thì mọi người mới có thể giúp em được, em nhé.