Bài 1: Hòa tan hết 5,6 gam CaO vào dung dịch H...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

2 tháng 2 2022

\(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\)

\(n_{CaO}=0,1mol\)

\(\rightarrow n_{HCl}=2n_{CaO}=0,2mol\)

\(\rightarrow m_{HCl}=7,3g\)

\(\rightarrow m_{HCldd}=\frac{7,3.100}{14,6}=50g\)

\(\rightarrow m_{dd}=m_{CaO}+m_{HCldd}=5,6+50=55,6g\)

26 tháng 8 2021

Gọi CMHCl=a(M);CMNaOH=b(M)CMHCl=a(M);CMNaOH=b(M)

Thí nghiệm 1 :

nHCl=0,04a(mol)nHCl=0,04a(mol)

nCaCO3=5100=0,05(mol)nCaCO3=5100=0,05(mol)

nNaOH=0,02b(mol)nNaOH=0,02b(mol)

Phương trình hóa học :

CaCO3+2HCl→CaCl2+CO2+H2OCaCO3+2HCl→CaCl2+CO2+H2O

HCl+NaOH→NaCl+H2OHCl+NaOH→NaCl+H2O

Ta có : nHCl=2nCaCO3+nNaOHnHCl=2nCaCO3+nNaOH

⇒0,04a=0,05.2+0,02b(1)⇒0,04a=0,05.2+0,02b(1)

Thí nghiệm 2 :

nHCl=0,05a(mol)nHCl=0,05a(mol)

nNaOH=0,15b(mol)nNaOH=0,15b(mol)

NaOH+HCl→NaCl+H2ONaOH+HCl→NaCl+H2O

Ta có : nNaOH=nHClnNaOH=nHCl

⇒0,05a=0,15b(2)⇒0,05a=0,15b(2)

Từ (1) và (2) suy ra a=3;b=1a=3;b=1

Vậy, CMHCl=3MCMHCl=3M

26 tháng 8 2021

Ta có

n CaCO3 = 0,05 ( mol )

Gọi Cm của HCL = a ( M )

Cm của NaOH = b ( M )

PTHH của thí nghiệm 1
   CaCO3 + 2HCL ----> CaCL2 + Co2 + H2O

     0,05--------0,1

    NaOH         +    HCL -----> NaCl + H2O

(0,04a - 0,1)----(0,04a - 0,1)        

Theo PTHH:  0,04a - 0,1 = 0,02b

=> 0,04a - 0,02b = 0,1 ( 1 )

PTHH của thí nghiệm 2

  NaOH + HCL ------> NaCL + H2O

  Từ PTHH: 0,05a - 0,15b = 0 ( 2)

từ ( 1 ) và  ( 2) suy ra a = 3 ( M )  ;  b= 1 ( M )

26 tháng 12 2016

a) PTHH: Fe + 2HCl ===> FeCl2 + H2

b) Ta có: nFe = \(\frac{13,5}{56}=\frac{27}{112}\left(mol\right)\)

Theo phương trình, nH2 = nFe = \(\frac{27}{112}\left(mol\right)\)

=> Thể tích H2 sinh ra: VH2(đktc) = \(\frac{27}{112}.22,4=5,4\left(l\right)\)

c) Theo phương trình, nHCl = 2.nFe = \(\frac{27}{112}.2=\frac{27}{56}\left(mol\right)\)

=> Khối lượng HCl phản ứng: mHCl = ​ ​​\(\frac{27}{56}\times36,5\approx17,6\left(g\right)\)

26 tháng 12 2016

a, Fe + 2HCl →FeCl2 + H2

b, nFeCl2 =\(\frac{27}{112}\)

ta có nH2 =nFeCl2 =​ \(\frac{27}{112}\)

=> VH2 = 5,4 lít

c,nHCl =2nFe =\(\frac{27}{56}\)

=> mFe = 27 g

1/.Hãy phân loại các chất trên theo:oxit,axit,bazơ,muối?Gọi tên? H2SO3 ,HCL ,HNO2 ,H3PO4 ,H2CO3 ,H2SO4 ,H2S ,HBr. 2/.Ống nghiệm chứa dd NaCL .Giấy quỳ tím ở ống nghiệm này sẽ có màu gì?Vì sao? 3/.Tính số mol theo nồng độ %: a/.20g dung dịch NaOH 1,6%. b/.250g dung dịch FeSO4 3,04%. 4/.Tính khối lượng chất tan (hay khối lượng) a/.150g dd H2SO4 14%. b/.Hòa tan NaOH vào nước tạo ra 50g dd NaOH 4%. 5/.Ở 25 độ C,...
Đọc tiếp

1/.Hãy phân loại các chất trên theo:oxit,axit,bazơ,muối?Gọi tên?

H2SO3 ,HCL ,HNO2 ,H3PO4 ,H2CO3 ,H2SO4 ,H2S ,HBr.

2/.Ống nghiệm chứa dd NaCL .Giấy quỳ tím ở ống nghiệm này sẽ có màu gì?Vì sao?

3/.Tính số mol theo nồng độ %:

a/.20g dung dịch NaOH 1,6%.

b/.250g dung dịch FeSO4 3,04%.

4/.Tính khối lượng chất tan (hay khối lượng)

a/.150g dd H2SO4 14%.

b/.Hòa tan NaOH vào nước tạo ra 50g dd NaOH 4%.

5/.Ở 25 độ C, độ tan của CuSO4 là 25g biết rằng ở nhiệt độ này khi hòa tan CuSO4 vào nước thì được 500g dd bão hòa . Tính khối lượng CuSO4 có trong dd .Tính khối lượng nước.

6/.Cho 6,2g photpho phản ứng với khí oxi tạo ra điphotphopentaoxit(P2O5)

a/. Tính thể tích khí oxi (ở đktc)?

b/. Tính thể tích không khí ? biết oxi chiếm 20% thể tích không khí.

c/. Cho lượng điphotphopentaoxit (P2O5) vào nước tạo ra 400ml dd axit photphoric.Tính nồng độ mol dd axit photphoric?

7/.Cho kim loại kẽm phản ứng với 250g dd HCl 7,3% tạo thành kẽm clorua và khí hiđro.

a/.Tính khối lượng kẽm cần dùng ?

b/.Tính thể tích khí hiđo tạo ra (ở đktc)?

c/.Lượng khí trên có thể khử được bao nhiêu gam đồng(II)oxit?

8/.Cho magiê phản ứng với 150g dd HCl tạo thành magiê clorua và 4,48 lít khí hiđro (ở đktc).

a/.Tih1 khối lượng kẽm cần dùng?

b/.Tính nồng độ % dd HCl?

c/.Đốt cháy khí hiđro trên thì cần dùng bao nhiêu lít không khí ? biết oxi chiếm 20% thể tích không khí

6
7 tháng 5 2017

câu 1:

+ axit chứa oxi:

H2SO3: Axit Sunfuarơ

HNO2: Axit Nitrơ

H3PO4: Axit Photphoric

H2CO3: Axit Cacbonic

H2SO4: Axit sufuaric

+ Axit không chứa oxi:

HCl: Axit Clohiđric

H2S: Axit Sunfuahiđric

HBr: Axit Bromhiđric

7 tháng 5 2017

vì NaCl là muối nên mới không làm quỳ tím chuyển màu! @ Thành Đạt

13 tháng 11 2017

\(n_{Zn}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{6.5}{65}=0,1mol\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

1mol 2mol 1mol 1mol

0,1mol 0,2mol 0,1mol

a) mHCl=n.M=0,2.36,5=7,3 g

b)VH2 (đktc) =n.22,4=0,1.22,4=2,24 l

27 tháng 11 2017

thank youok

8 tháng 8 2020

a) \(PT:CaCO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O+CO_2\uparrow\)

\(HCl+NaOH\rightarrow NaOH+H_2O\)

b) \(m_{HCl}=\frac{200.10,95\%}{100\%}=21,9\left(g\right)\)

\(n_{HCl}=\frac{21,9}{36,5}=0,6\left(mol\right)\)

c) \(n_{NaOH}=2.0,05=0,1\left(mol\right)\Rightarrow n_{HCl\left(pưNaOH\right)}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{HCl\left(pưCaCO_3\right)}=0,6-0,1=0,5\left(mol\right)\)

d) \(n_{CaCO_3}=\frac{1}{2}n_{HCl\left(pưCaCO_3\right)}=0,5.\frac{1}{2}=0,25\left(mol\right)\)

\(m_{CaCO_3}=0,25.100=25\left(g\right)\)

e) \(n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=0,25\left(mol\right)\)

\(V_{CO_2}=0,25.22,4=5,6\left(l\right)\)

f) \(n_{CaCl_2}=n_{CaCO_3}=0,25\left(mol\right)\)

\(m_{ddA}=25+200-0,25.44=214\left(g\right)\)

\(C\%_{ddCaCl_2}=\frac{0,25.111}{214}.100\%=12,97\%\)

\(C\%_{ddHCldư}=\frac{0,1.36,5}{214}.100\%=1,71\%\)

Có hai dung dịch H2SO4 (dung dịch A) ,và NAOH (dung dịch B). Trộn 0,2 lít dd A với 0,3 lít dd B được 0,5 lít dd CLấy 20 ml dd C , thêm một ít quì tím vào ,thấy có màu xanh .Sau đó thêm từ từ dd HCl 0,05 M tới khi quì tím đổi thành màu tím thấy hết 40 ml dd axitTrộn 0,3 lít A với 0,2 lít B được 0,5 lít dung dịch D . Lấy 20 ml dd D , thêm một ít quì tím vào thấy có màu đỏ . Sau đó thêm từ từ dung dịch NAOH...
Đọc tiếp

Có hai dung dịch H2SO4 (dung dịch A) ,và NAOH (dung dịch B). Trộn 0,2 lít dd A với 0,3 lít dd B được 0,5 lít dd C

Lấy 20 ml dd C , thêm một ít quì tím vào ,thấy có màu xanh .Sau đó thêm từ từ dd HCl 0,05 M tới khi quì tím đổi thành màu tím thấy hết 40 ml dd axit

Trộn 0,3 lít A với 0,2 lít B được 0,5 lít dung dịch D . Lấy 20 ml dd D , thêm một ít quì tím vào thấy có màu đỏ . Sau đó thêm từ từ dung dịch NAOH 0,1 M tới khi quì tím đổi thành màu tím thấy hết 80 ml dung dịch NAOH

a, Tính nồng độ mol/l của 2 dd A và B

b. Trộn VB lít dung dịch NAOH vào VA lít dd H2SO4 ở trên ta thu được dd E . Lấy V ml ddE cho tác dụng với 100 ml dd Bacl2 0,15 M được kết tủa F . Mặt khác lấy V ml dd E cho tác dụng với 100 ml dd AlCl3 1 M được kết tủa G . Nung F hoặc G ở nhiệt độ cao đến khối lượng không đổi thì đều thu được 3,262 gam chất rắn . Tính tỉ lệ VB:VA

0
28 tháng 7 2017

a) Ta có khối lượng dung dịch tăng =\(m_M-m_{H_2}=\) 5,4 (g)

\(\Rightarrow m_{H_2}=m_M-5,4=5,6-5,4=0,2\left(g\right)\)

b) \(\Rightarrow n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_H\left(trongHCl\right)=n_H\left(trongH_2\right)=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{HCl}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow m_{HCl}=0,2.36,5=7,3\left(g\right)\)

28 tháng 7 2017

Bài này chắc không giải bảo toàn khối lượng được đâu, nếu không chỉ tính được khối lượng dung dịch.

26 tháng 1 2022

Bài 1:

\(n_{C_4H_{10}}=\frac{m}{M}=\frac{11,6}{58}=0,2mol\)

PTHH: \(2C_4H_{10}+13O_2\rightarrow^{t^o}8CO_2\uparrow+10H_2O\)

               0,2                    1,3            0,8        1       mol

\(\rightarrow n_{O_2}=n_{C_4H_{10}}=\frac{13.0,2}{2}=1,3mol\)

\(V_{O_2\left(ĐKTC\right)}=n.22,4=1,3.22,4=29,12l\)

\(\rightarrow n_{CO_2}=n_{C_4H_{10}}=\frac{8.0,2}{2}=0,8mol\)

\(m_{CO_2}=n.M=0,8.44=35,2g\)

\(\rightarrow n_{H_2O}=n_{C_4H_{10}}=\frac{10.0,2}{2}=1mol\)

\(m_{H_2O}=n.M=1.18=18g\)