My mua 9 cái bút chì và 14 quyển vở hết 93000 đồng . Uyên mua 4 cái bút chì và 7 quyển vở hết 45000 đồng.hỏi 6 cái bút chì hết bao nhiêu tiền?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Lời giải:
Giá tiền mua 1 cái bút chì là:
$117000-56000=61000$ (đồng)
Giá tiền 4 cái bút chì: $61000\times 4=244000$ (đồng)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Bạn bấm vào dòng chữ xanh này nhé -> Hồng mua 4 bút chì và 8 quyển vở hết 23 600 đồng. Lan mua 4 bút chì và 10 quyển vở như thế hết 28 000 đồng. Tính giá tiền 1 bút chì, 1 quyển vở. các bạn ơi giúp mik với mik đang cần gấp
Không giống lắm, tham khảo nha, thông cảm
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
12 quyển vở và 4 bút chì hết 36 000 đồng (1)
8 quyển vở và 5 bút chì hết 27 500 đồng (2)
Từ (1): 24 quyển vở và 8 bút chì hết 72 000 đồng (3)
Từ (2): 24 quyển vở và 15 bút chì hết 82 500 đồng (4)
Từ (3) và (4) ta có:
7 bút chì hết 10 500 đồng.
Giá 1 cái bút chì là:
10 500 : 7 = 1500 ( đồng )
Giá 1 quyển vở là:
( 36 000 - 4 x 1500 ) : 12 = 2500 ( đồng )
Đáp số: 1500 đồng 1 cái bút chì.
2500 đồng 1 quyển vở.
Chị chỉ cho em cach giải đucợ thôi chứ chị không biết cách trình bày nó như nào :|
Đặt số quyển vở là a còn số bút chì là b
Theo đề bài ta có:
\(\hept{\begin{cases}12a+4b=36000\left(1\right)\\8a+5b=27500\left(2\right)\end{cases}}\)
Chúng ta sẽ loại trừ a hoặc b để. Chị sẽ loại trừ b bằng cách:
Nhân biểu thức (1) cho 5 và nhân biểu thức (2) cho 4 thì ta sẽ được:
\(\hept{\begin{cases}60a+20b=180000\left(3\right)\\32a+20b=11000\left(4\right)\end{cases}}\)
Sau đó lấy (3) trừ cho (4) ta được:
\(28a=70000\)
\(\Leftrightarrow a=70000\div28\)
\(\Leftrightarrow a=2500\)
Mà \(8a+5b=27500\)
hay \(20000+5b=27500\)
\(\Leftrightarrow5b=7500\)
\(\Leftrightarrow b=7500\div5\)
\(\Leftrightarrow b=1500\)
Vậy số tiền một quyển vở là 2500 đồng
số tiền một bút chì là 1500 đồng
Học dỏi nha :))
~ Good luck ~
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Mua 2 quyển vở 4 cái bút hết 10 400 đồng
Mua 1 cái bút hết:
12 000 - 10 400 = 1 600 đồng
Vậy mua 1 quyển vở và 1 cái bút hết :
5 200 - 1 600 = 3 600 (đồng)
Giả bằng phương pháp khử của tiểu học em nhé:
Mua 1 quyển vở và 2 cái bút chì hết 5 200 đồng
Mua 2 quyển vở và 4 cái bút chì hết : 5 200 \(\times\) 2 = 10 400 (đồng)
Mua 5 cái bút hơn mua 4 cái bút chì là: 5 - 4 = 1 ( cái bút)
Giá của 1 cái bút chì là: 12 000 - 10 400 = 1 600 ( đồng)
Mua 2 cái bút hết: 1 600 \(\times\) 2 = 3 200 ( đồng)
Mua 1 quyển vở hết: 5 200 - 3 200 = 2 000 ( đồng)
Mua 1 quyển vở và 1 cái bút hết chì: 2000 + 1 600 = 3 600 ( đồng)
Đáp số: 3 600 đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
3 Quyển vở giá số tiền là:
29900-2900=27000 đồng
1 Qyển vở giá số tiền là:
27000:3=9000 đồng
Đáp số : mỗi quyển vở giá 9000 đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Hai bút chì có giá tiền là:
25000 – 21000 = 4000 (đồng)
Một bút chì có giá tiền là:
4000 : 2 = 2000 (đồng)
Một quyển vở có giá tiền là:
(21000 – 2000 × 3) : 5 = 3000 (đồng)
Đáp số: Một bút chì: 2000 đồng
Một quyển vở: 3000 đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Mua 5 cái bút chì và 20 quyển sổ hết: 22800 x 5 = 114000 (đồng)
Mua 10 quyển sổ hết: 132000 - 114000 = 18000 (đồng)
1 quyển sổ có giá: 18000 : 10 = 1800 (đồng)
1 cái bút chì có giá: 22800 - 1800 x 4 = 15600 (đồng)
Gọi x,y (đồng) lần lượt là số tiền 1 cái bút chì và 1 quyển sổ (x,y>0)
Theo đề bài ta có:
\(\hept{\begin{cases}x+4y=22800\\5x+30y=132000\end{cases}}\)
=>\(\hept{\begin{cases}5x+20y=114000\\5x+30y=132000\end{cases}}\)
=>\(\hept{\begin{cases}10y=18000\\x+4y=22800\end{cases}}\)
=>\(\hept{\begin{cases}y=1800\\x=22800-4\times1800=15600\end{cases}}\)
Vậy giá tiền 1 bút chì là 1800 đồng, giá tiền 1 quyển sổ là 15600 đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Giá 2 quyển vở là \(28000-23600=4400\left(đồng\right)\)
Giá 1 vở là \(4400:2=2200\left(đồng\right)\)
Giá 4 bút chì là \(23600-8\times2200=6000\left(đồng\right)\)
Giá 1 bút chì là \(6000:4=1500\left(đồng\right)\)
nói nhỏ: suphu đi trốn đi cj Dzịt sắp mang mã tấu đến nhà suphu đó
Vậy giá của 5 cái bút và 7 quyển vở là:
\(93000-45000=48000\) (đồng)
Giá của một cái bút là:
\(48000-45000=3000\) (đồng)
Giá của 6 cây bút là:
\(3000\times6=18000\) (đồng)
Đáp số: 18000 đồng
Bài làm
Mua 8 cái bút chì và 14 quyển vở hết số tiền là:
45000 x 2 = 90000 (đồng)
Mua một cái bút chì hết số tiền là:
93000 - 90000 = 3000 (đồng)
6 cái bút chì hết số tiền là :
3000 x 6 = 18000 ( đồng)
Đáp số : .....