Cho 7,52g hỗn hợp gồm Al ; Fe ; Cu vào bình đựng 300 ml dung dịch H2SO4 0,6M và HCl 0,2M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 2,56g chất rắn và có 3,808 lit khí (dktc) thoát ra. Thêm tiếp vào bình 1,7g NaNO3 ; khí các phản ứng kết thúc thì thể tích khí NO (dktc , sản phẩm khử duy nhất) tạo thành và khối lượng muối trong dung dịch là :
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án C
Qui hỗn hợp X về : x mol Fe và y mol S
bảo toàn e : 3nFe + 6nS = nNO2
=> 3x + 6y = 0,96 mol
Và : 56x + 32y = 7,52g = mX
=> x = 0,06 ; y = 0,13 mol
Chất rắn cuối cùng là Fe2O3 : 0,03 mol và BaSO4 : 0,13 mol (Bảo toàn nguyên tố)
=> m = 35,09g

Đáp án C
Phương pháp: Bảo toàn e, Bảo toàn nguyên tố , Qui đổi
-Lời giải: Qui hỗn hợp X về : x mol Fe và y mol S
Bảo toàn e: 3nFe + 6nS = nNO2
Và 56x + 32y = 7,52g = mX
Chất rắn cuối cùng là Fe2O3: 0,03mol và BaSO4: 0,13mol (Bảo toàn nguyên tố)

Phương pháp: Bảo toàn e, Bảo toàn nguyên tố , Qui đổi
-Lời giải: Qui hỗn hợp X về : x mol Fe và y mol S
Đáp án C

nA = 11,2/22,4 = 0,5 mol
Đặt nCl2 = x và nO2 = y (mol)
nA = x + y = 0,5 (1)
BTKL: mA = m(muối + oxit) – mKL => 71x + 32y = 42,34 – 16,98 (2)
Giải (1) và (2) thu được x = 0,24 và y = 0,26
Đặt nMg = a mol và nAl = b mol
mB = 24a + 0,26b = 16,98 (3)
BTe: 2nMg + 3nAl = 2nCl2 + 4nO2 => 2a + 3b = 2.0,24 + 4.0,26 (4)
Giải (3) và (4) thu được a = 0,55 và b = 0,14
=> %nMg = 0,55/(0,55 + 0,14).100% = 79,71%

Gọi số mol Cl2, O2 là a, b
=> a+b = \(\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)
Có 71a + 32b = 19,7 - 7,8 = 11,9
=> a = 0,1 ; b = 0,15
Gọi số mol Mg, Al là x, y
=> 24x + 27y = 7,8
Mg0 - 2e --> Mg+2
x---->2x
Al0 - 3e --> Al+3
y--->3y
Cl20 +2e--> 2Cl-
0,1-->0,2
O20 +4e--> 2O-2
0,15->0,6
Bảo toàn e: 2x + 3y = 0,8
=> x = 0,1 ; y = 0,2
\(\%Al=\dfrac{0,2.27}{7,8}.100\%=69,23\%\)
=> B

Chọn đáp án B
n C l 2 = x mol; n O 2 = y mol
⇒ x + y = 0,35 mol (1)
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng: m C l 2 + m O 2 = m Z – m Y = 19g
⇒ 71x + 32y = 19 (2)
Từ (1)(2) => x = 0,2; y = 0,15
Đặt n M g = a mol; n A l = b mol
⇒ 24a + 27b = 11,1g (3)
Bảo toàn e: 2 n M g + 3 n A l = 2 n C l 2 + 4 n O 2
⇒ 2a +3b = 1 (4)
Từ (3)(4) ⇒ a = 0,35; b = 0,1
⇒% m A l = 0 , 1 . 27 11 , 1 . 100 % = 23 , 32 %
Đáp án : C
nH+ = 2nH2SO4 + nHCl = 0,42 mol
, nH2 = 0,17 mol => nH+ dư = 0,08 mol
Trong dung dịch chắc chắn có Al3+ và Fe2+ với số mol lần lượt là x và y
=> mAl + mFe = 27x + 56y = 7,52 – 2,56 = 4,96g
Lại có : 3nAl + 2nFe = 2nH2 (Bảo toàn e) => 3x + 2y = 0,34
=> x = 0,08 ; y = 0,05 mol
, nNaNO3 = 0,02 mol
Khi cho NaNO3 vào thì xảy ra phản ứng với Cu trước Fe2+
3Cu + 8H+ + 2NO3- à 3Cu2+ + 2NO + 4H2O
=> Cu dư và trong muối có : 0,03 mol Cu2+ ; 0,02 mol Na+ ; 0,08 mol Al3+ ; 0,05 mol Fe2+ ; 0,18 mol SO42- ; 0,06 mol Cl-
=> mmuối = 26,75g và VNO = 0,448 lit