Hỗn hợp X gồm Ala-Ala ; Ala-Gly-Ala ; Ala-Gly-Ala ; Ala-Gly-Ala-Gly-Gly. Đốt 26,26g hỗn hợp X cần vừa đủ 25,872 lit O2 (dktc) . Cho 0,25 mol hỗn hợp X tác dụng với dung dịch KOH vừa đủ thì thu được m gam muối khan. Giá trị của m là :
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Các chất trong X đều có 2 Ala nên đặt công thức chung là ( C 6 H 12 O 3 N 2 ) ( C 2 H 3 O N ) x a m o l
( C 6 H 12 O 3 N 2 ) ( C 2 H 3 O N ) x + 4 , 5 x + 15 / 2 O 2 → 2 x + 6 C O 2 + 1 , 5 x + 6 H 2 O + 0 , 5 x + 1 N 2
n O 2 = a . 4 , 5 x + 15 / 2 = 1 , 155
m X = a . 57 x + 160 = 26 , 26
=> x = 1,8 và a = 0,1
Trong 0,1 mol X có 0,2 mol Ala và 1,8 mol Gly
=> 0,25 mol X có 0,5 mol Ala và 0,45 mol Gly
= > m m u ố i = m A l a N a + m G l y N a = 99 , 15 g a m
Đáp án cần chọn là: B
Chú ý
+ Nhầm số mol của 2 muối GlyNa và AlaNa => chọn nhầm D

n C O 2 = 2 , 84 m o l ; n H 2 O = 2 , 74 m o l
Gọi n O 2 = x m o l ; n N 2 = y m o l
Xét phản ứng cháy: X + O 2 → C O 2 + H 2 O + N 2
n O 2 = 1 , 5. ( n C O 2 − n N 2 ) = > x = 1 , 5. 2 , 84 − y 1
BT.O: n O ( t r o n g X ) = 2.2 , 84 + 2 , 74 − 2 x = 8 , 42 − 2 x
Phản ứng thủy phân:
X + N a O H → R N O 2 N a + H 2 O
Bảo toàn oxi: n H 2 O = n O t r o n g X + n O N a O H – n O ( t r o n g R N O 2 N a ) = 8 , 42 – 2 x + 2 y – 4 y = 8 , 42 – 2 x – 2 y
BTKL: m + 2y.40 = m + 29,7 + 18.(8,42 – 2x – 2y) (2)
Từ (1) và (2) => x = 3,585 và y = 0,45
=> m = 72,16
Đáp án cần chọn là: B

Chọn đáp án B
☆ đốt m gam X thu được 2,84 mol C O 2 và 2,74 mol H 2 O
||→ cần 0,1 mol H 2 O để quy đổi hỗn hợp X về x mol X 2 .
☆ thủy phân (m + 1,8) gam X 2 cần 2x mol NaOH → (m + 29,7) gam muối + x mol H 2 O .
||→ BTKL có: m + 1,8 + 80x = m + 29,7 + 18x ||→ x = 0,45 mol.
||→ m đ i p e p t i t X 2 = 2,84 × 14 + 0,45 × 76 = 73,96 gam = m + 1,8 → m = 72,16 gam.
Đáp án : D
Ta có : Gọi số mol các chất lần lượt là :
+) Ala – Ala : x mol C6H12O3N2
+) Ala – Gly – Ala : y mol C8H15O4N3
+) Ala – Gly – Ala – Gly – Gly : z mol C12H21O6N5
=> mX = 160x + 217y + 331z = 26,26g (1)
Phản ứng cháy :
C6H12O3N2 + 7,5O2
C8H15O4N3 + 9,75O2
C12H21O6N5 + 14,25O2
=> 7,5x + 9,75y + 14,25z = nO2 = 1,155 mol
=> 30x + 39y + 57z = 4,62g (2)
=> 190x + 247y + 361z = 29,26 (3) ( nhân cả 2 vế với 76/3 )
Lấy (3) – (1) => 30(x + y + z) = 3 => x + y + z = 0,1 mol = nX
=> 12(x + y + z) = 1,2 mol (4)
Lấy (2) – (4) => 18x + 27y + 45z = 3,42
=> 2x + 3y + 5z = 0,38 mol
Nếu phản ứng với KOH thì : mX + mKOH = mmuối + mH2O
và nKOH = 2x + 3y + 5z và nH2O = nX = 0,1 mol
=> mmuối = 26,26 + 56.0,38 – 18.0,1 = 45,74g (*)
Xét với 0,25 mol X gấp 2,5 lần lượng chất trong 0,1 mol X
=> mmuối = 2,5mmuối (*) = 114,35g