Cho hỗn hợp A có 0,1 mol Ag; 0,05 mol Mg; 0,2 mol Fe phản ứng hoàn toàn với 100 ml dung dịch CuSO4 1M. Sau phản ứng tạo ra chất rắn B. Khối lượng của B là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án A.
n C O 2 = 0 , 1 ( m o l ) ; n H 2 O = 0 , 15 ( m o l ) ; n A g = 0 , 12 ( m o l )
Ta có: C ¯ của hỗn hợp M = n C O 2 n M = 1 => A,B,C,D đều có 1 nguyên tử C
Vậy A, B, C, D chỉ có thể lần lượt là: CH4, HCHO, CH3OH, HCOOH.
Gọi số mol tương ứng của A,B,C,D là a,b,c,d (mol)
a + b + c + d = 0 , 1 2 a + b + 2 c + d = n H 2 O = 0 , 15 ⇒ a + c = 0 , 05 b = 0 , 01 d = 0 , 04 4 b + 2 d = n A g = 0 , 12
Vậy % số mol của D là 40%

Đáp án B
Số H = n H 2 O : n = 2 => HCOOH và (COOH)2
X tác dụng với Ag2O/ NH3 nên trong X => có HCOOH

Số nguyên tử Ctb = 1; số nguyên tử Htb =3 nên A,B,C,D là những hợp chất hữu cơ đều có 1 C
Hỗn hợp M có PTK tăng dần nên A, B, C, D lần lượt là CH4, CH2O, CH4O, CH2O2.
Trong đó B,D tráng bạc được.
Gọi số mol của A,B,C,D lần lượt là a,b,c,d.
⇒ %nD = 40%
Đáp án A

Đáp án D
n a n d e h i t = 0 , 1 ( m o l ) ; n A g = 0 , 4 ( m o l )
⇒ cả 2 anđehit đều phản ứng với AgNO3 theo tỉ lệ 1:4
⇒ X là HCHO; Y là OHC-R-CHO
Lại có: n C O 2 = 0 , 22 ( m o l ) ⇒ C ¯ = 2 , 2 của anđehit = 2,2
⇒ Y phải có lớn hơn 2 nguyên tử C trong phân tử
⇒ Trong các đáp án chỉ có đáp án D thỏa mãn.

Đáp án B
Gọi nNO, NO2 lần lượt là 2x và 3x
Bảo toàn ne=> nAg + 2nCu = 3nNO + nNO2=> 0,1 + 2.0,04 = 3.2x + 3x => x = 0,02
=> VX = 5x.22,4 = 2,24 lít => Chọn B.
Đáp án A