Ta biết rằng trong một hồ sen; số lá sen ngày hôm sau bằng 3 lần số lá sen ngày hôm trước. Biết rằng ngày đầu có 1 lá sen thì tới ngày thứ 10 hồ sẽ đầy lá sen. Hỏi nếu ngày đầu có 9 lá sen thì tới ngày thứ mấy hồ sẽ đầy lá sen?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đổi: 675km = 67 500 000cm
Trên bản đồ tỉ lệ 1:2 500 000 quãng đường dài là:
67 500 000 : 2 500 000 = 27 (cm)
Đáp số: 27 cm
Xin lỗi nha

một ngày lá sen mọc gấp đôi số của mình nên phải trừ đi 2 ngày. Ngày thứ 188 lá sen phủ 1/4 hồ

ta có sau 1 ngày sen nở gấp đôi . mà sau 20 ngày sen nở đầy hô nên ngày thứ 19 sen sẽ nở 1/2mặt hồ

20 ngày sau thì số sen là: 20 x 2 = 40 ( chùm sen)
\(\frac{1}{4}\)mặt hồ thì sẽ cần só chùm sen là : 40 x \(\frac{1}{4}\)= 10( chùm sen)
sau số ngày thì sen phủ được \(\frac{1}{4}\) mặt hồ là: 10 : 2= 5 ( ngày )
Đ/s : 5 ngày.
tk mk nhé ban!! ^^
Sau so ngay sen phu 1/4 mat ho la:
20 : 4 = 5 ( ngay )
Chuc ban may man

Câu 1:
(-3) + (-3) + (-3) + (-3) + ... + (-3) + (-3) + (-3)
= (-3) x 10
= -30
Câu 2:
Ngày thứ 9
Chọn C.
+) Nếu số lá sen ngày đâù là 1= 30 thì số lá sen ngày thứ 2 là 1.3 = 31; số lá sen ngày thứ ba là 3.3 = 32 ...số lá sen ngày thứ 10 là 39 .
Như vậy để hồ đầy lá sen thì cần 39 lá.
+) Nếu ngày đầu có u1 = 9 lá thì ngày thứ 2 có: 9.3 = 27 lá; ngày thứ 3 có: 27.3 = 81 lá...
Do đó; số lá sen mỗi ngày có trong hồ là 1 cấp số nhân với u1 = 9, q = 3.
Số hạng thứ n là un = u1.qn-1 = 9.3n-1.
Để hồ đầy lá sen thì cần 39 lá
⇒ 9.3n-1 = 310 ⇒ n + 1 = 9 ⇒ n = 8
Vậy đến ngày thứ 8 thì hồ sẽ đầy lá.