K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

8 tháng 2

Đây là toán nâng cao chuyên đề cho giá trị của một số phần, tìm giá trị mỗi phần như thế, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng phương pháp khử như sau:

Giải:

Mua 10 quả cam và 8 quả xoài hết số tiền là:

34 000 x 2 = 68 000 (đồng)

68 000 đồng hơn 61 000 đồng số tiền là:

68 000 - 61 000 = 7 000 (đồng)

7 000 đồng ứng với số quả xoài là:

8 - 6 = 2 (quả)

Giá tiền mỗi quả xoài là:

7 000 : 2 = 3 500 (quả)

Giá tiền sáu quả xoài là: 3 500 x 6 = 21 000 (đồng)

Giá tiền mười quả cam là: 61 000 - 21 000 = 40 000 (đồng)

Giá tiền mỗi quả cam là: 40 000 : 10 = 4 000 (đồng)

Đáp số: Giá tiền mỗi quả cam là: 4 000 đồng

Giá tiền mỗi quả xoài là: 3 500 đồng




8 tháng 2

Lớp 4 đi giải cách này?

8 tháng 4 2017

Gọi xoài là a , táo là b , cam là c và lê là d

Ta có :

b + c +d = 46

a + b + c = 41

a + b + d = 44

a + c + d = 37

Cam hơn lê số quả là :

   44 - 41 = 3 ( quả )

Xoài hơn Cam số quả là :

 46 - 44 = 2( quả )

Số quả xoài có là :

 ( 44 - 2 - 3 - 3 ) : 3 + 2 + 3 = 17 ( quả )

Số quả cam có là :

 17 - 2 = 15 ( quả )

Số quả lê có là :

 15 - 3 = 12 ( quả )

Số quả táo có là :

 46 - 15 - 12 = 19 ( quả )

8 tháng 4 2017

ai k mk đi mk k lại

5 tháng 10 2016

mua 5 quả cam và 5 quả quýt hết số tiền là:

700 x 5 = 3500 (đồng)

số tiền mua 5 quả quýt là:

5000 - 3500 = 1500 (đồng)

Số tiền mua 1 quả quýt là: 

1500 : 5 = 300 (đồng)

Số tiền mua 1 quả cam là: 

700 - 300 = 400 (đồng)

đáp số:...

mình làm bằng pp khử đấy, chọn mình nha

8 tháng 6 2017

Người đó mua 5 quả cam và 5 quả quýt hết số tiền là :

     700 x 5 = 3500 ( đ )

Số tiền mua hết năm quả quýt là :

   5000 - 3500 = 1500 ( đ )

Số tiền mua hết một quả quýt là :

      1500 : 3 = 300 ( đ )

Số tiền mua một quả cam là :

     700 - 300 = 400 ( đ )

                    Đáp số : 400 đ

18 tháng 2 2017

Vì mua 4 kg xoài và 3 kg cam hết 166500đ nên mua 28 kg xoài và 21 kg cam hết 1165500đ

Vì mua 7 kg xoài và 5 kg cam hết 132500đ nên mua 28 kg xoài và 20 kg cam hết 530000đ

Giá tiền 21 kg xoài và 20 kg xoài ( hay 41 kg xoài ) là : 1165500 - 530000 = 635500  ( đ)

Giá tiền 1 kg xoài là : 635500 : 41 = 15500 ( đ )

 Giá tiền 1 kg cam là : ( 132500 + 15500 x 5) : 7 = 150000

19 tháng 12 2017

Bạn giải đúng rồi.

24 tháng 12 2023

Gọi số tiền 1kg xoài là x(đồng), số tiền 1kg sầu riêng là y(đồng)

(Điều kiện: x>0 và y>0)

Số tiền phải trả khi mua 2kg xoài là 2x(đồng)

Số tiền phải trả khi mua 5kg sầu riêng là 5y(đồng)

Số tiền phải trả khi mua 6kg xoài là 6x(đồng)

Số tiền phải trả khi mua 7kg sầu riêng là 7y(đồng)

Khi mua 2kg xoài và 5kg sầu riêng thì phải trả 246000 đồng nên ta có: 2x+5y=246000(1)

Khi mua 6kg xoài và 7kg sầu riêng thì phải trả 402000 đồng nên ta có: 6x+7y=402000(2)

Từ (1) và (2) ta có hệ phương trình:

\(\left\{{}\begin{matrix}2x+5y=246000\\6x+7y=402000\end{matrix}\right.\)

=>\(\left\{{}\begin{matrix}6x+15y=738000\\6x+7y=402000\end{matrix}\right.\)

=>\(\left\{{}\begin{matrix}8y=336000\\6x+7y=402000\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}y=42000\\6x=108000\end{matrix}\right.\)

=>\(\left\{{}\begin{matrix}x=18000\\y=42000\end{matrix}\right.\left(nhận\right)\)

Vậy: Số tiền phải trả cho 1kg xoài là 18000 đồng và số tiền phải trả cho 1kg sầu riêng là 42000 đồng

1 tháng 1 2016

Tỉ số tiền của mỗi loại quả Táo, Cam, Lê là:

21/16/35

Xem số Lê là 1 phần thì số Táo là 2 phần và số Cam là 2x2=4 (phần).

Tỉ số tiền phải trả cho mỗi loại: Táo, Cam, Lê là:

21x2 / 16x4 / 35x1 = 42 / 64 / 35

Tổng số phần bằng nhau:

42 + 64 + 35 = 141 (phần)

Giá trị mỗi phần là:

84600 : 141 = 600 (đồng)

Tiền mua Lê là :

600 x 35 =  21000 (đồng)

Số quả Lê mẹ mua là :

21000 : 3500 = 6 (lê)

Số quả Táo mẹ mua là :

6 x 2 = 12 (táo)

Số quả Cam mẹ mua là :

6 x 4 = 24 (cam)

Đáp số : Lê 6 quả ; Táo 12 quả ; Cam 24 quả.

1 tháng 1 2016

Tỉ số tiền của mỗi loại quả Táo, Cam, Lê là:

21/16/35

Xem số Lê là 1 phần thì số Táo là 2 phần và số Cam là 2x2=4 (phần).

Tỉ số tiền phải trả cho mỗi loại: Táo, Cam, Lê là:

21x2 / 16x4 / 35x1 = 42 / 64 / 35

Tổng số phần bằng nhau:

42 + 64 + 35 = 141 (phần)

Giá trị mỗi phần là:

84600 : 141 = 600 (đồng)

Tiền mua Lê là :

600 x 35 =  21000 (đồng)

Số quả Lê mẹ mua là :

21000 : 3500 = 6 (lê)

Số quả Táo mẹ mua là :

6 x 2 = 12 (táo)

Số quả Cam mẹ mua là :

6 x 4 = 24 (cam)

Đáp số : Lê 6 quả ; Táo 12 quả ; Cam 24 quả.

30 tháng 12 2015

tick rồi mk giải chi tiết cho

27 tháng 2 2022

cách làm:5 quả trứng gà nhân đôi bằng 10 quả,2 quả trứng vịt nhân đôi là 4 quả,mà dòng trên có 5 quả.Vậy lấy 9500 đồng -(1600 đồng nhân đôi) sẽ ra 1 quả trứng vịt bao nhiêu tiền.Từ đó tìm ra các dữ iệu còn lại .bằng cách nhân số tiền 1 của quả trứng vịt(vừa tìm) với 5 để tìm ra 10 quả trứng gà có giá bao nhiêu,rồi chia 10 để tìm ra 1 quả trứng gà có giá bao nhiêu?

mình chỉ làm gợi ý còn bạn tự tính nhé

Trả lời :........................................

Bé v mua 10 quả chuối là :

6000 + 8000 = 14000 ( tiền )

Cả ba bé mua hết tất cả là :

6000 + 8000 + 14000 = 28000 ( tiền )

Đáp số:28000 tiền

Hk tốt,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

16 tháng 12 2018

Cả ba người mua hết tất cả số tiền là:

Nếu 6 quả nho hết 6000 đồng,8 quả cam hết 8000 đồng vậy bé v mua 10 quả chuối hết 10000 đồng

6000 + 8000 +10000 =24000[đồng]

Đáp số:24000 đồng

12 tháng 11 2017

Giải

Cách 1:

Số bi của Hòa là: (18+16) :2 = 17 (hòn)

Tổng số bi của 3 bạn Việt, Nam và Hòa là: 18 + 16 + 17 = 51 (hòn)

2013-05-10_08.31.29_500

Vì Bình có số bi kém trung bình cộng của cả 4 bạn là 6 hòn bi nên trung bình cộng số bi của 4 bạn là:

(51 - 6) : 3 = 15 (hòn)

Số bi của Bình là:

15 - 6 = 9 (hòn)

Cách 2:

Số bi của Hòa là: (18 + 16) : 2 = 17(hòn)

Tổng số bi của 3 bạn Việt, Nam và Hòa là: 18 + 16 + 17 = 51 (hòn)

Coi tổng số bi của cả 4 bạn có dạng là:    *6+*6+*6+*6

Thì tổng số bi của 3 bạn Việt, Nam và Hòa là:  6+*6+*6+*6 = 51 (hòn)

Vậy * x 3 + 24=51

  • * x 3 =51-24
  • * x 3=27
  • * = 27:3
  • * =9

Vậy Bình có 9 hòn bi.

Đáp số: 9 hòn bi