Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) Đặt công thức oxít M2On
Ptpư: M2On + nH2SO4 → M2(SO4)n + nH2O
mol 1 n 1
mddH2SO4 = n.98.100/10 = 980n gam
mdd muối = 2M + 996n (gam)
→ C% muối = (2M + 96n) : (2M + 996n) = 0,11243
→ M = 9n → M = 27 (Al)
→ Công thức oxít: Al2O3
b) ptpứ: Al2O3 ---> 2Al + 3/2O2
Al2O3 + 2NaOH ---> 2NaAlO2 + H2O
Al2(SO4)3 + 3Na2CO3 + 3H2O ---> 2Al(OH)3 + 3Na2SO4 + 3CO2

a) Đặt công thức oxít M2On
Ptpư: M2On + nH2SO4 --->M2(SO4)n + nH2O
mol 1 n 1
mddH2SO4 = n.98.100/10 = 980n gam
mdd muối = 2M + 996n (gam)
→ C% muối = (2M + 96n) : (2M + 996n) = 0,11243
→ M = 9n → M = 27 (Al)
→ Công thức oxít: Al2O3
b) ptpứ: Al2O3 ------> 2Al + 3/2O2
Al2O3 + 2NaOH --->2NaAlO2 + H2O
Al2(SO4)3 + 3Na2CO3 + 3H2O --->2Al(OH)3+ 3Na2SO4 + 3CO2
Hỗn hợp X chứa CO2, CO và H2 với phần trăm thể tích tương ứng là a,b.c và phần trăm theo khối lượng là a',b',c'. Đặt x = #Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 9


a) MgO + 2HNO3 → Mg(NO3)2 + H2O
b) CuO + 2HCl → CuCl2 + H2O
c) Al2O3 + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2O
d) Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
e) Zn + H2SO4 → ZnSO4 + H2
a ) MgO + 2HNO3 → Mg(NO3)2 + H2O
b ) CuO + 2HCl → CuCl2 + H2O
c ) Al2O3 + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2O
d ) Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
e ) Zn + H2SO4 → ZnSO4 + H2
Hỗn hợp X gồm hai axit hữu cơ có công thức tổng quát CnH2n+1COOH với n #Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 9

CnH2n+1COOH + NaOH => (to) CnH2n+1COONa + H2O
Đặt CT chung của 2 axit là CnH2n+1COOH
Theo đề bài và phương trình, ta có:
\(\frac{13.4}{12n+2n+1+12+16.2+1}=\frac{17.8}{12n+2n+1+12+16.2+23}\)
Giải phương trình ta được
n = 1.5
Vậy 2 axit có công thức
CH3COOH và C2H5COOH
CH3COOH + NaOH => (to) CH3COONa + H2O
C2H5COOH + NaOH => (to) CH3COONa + C2H5OH
Ta có: nCH3COOH = nC2H5COOH
Gọi x là mol CH3COOH
60x + 74x = 13.4 => x = 0.1 (mol)
nNaOH = 0.1x2=0.2 (mol)
V = 0.2/1 = 0.2 l = 200 ml
mCH3COOH = n.M = 60x0.1 = 6 (g)
mC2H5COOH = n.M = 74x0.1 = 7.4(g)
%mCH3COOH = 44.78% => %mC2H5COOH = 55.22%

\(n_{FeO}=\dfrac{21,6}{72}=0,3mol\\ n_{HCl}=\dfrac{146.10}{100.36,5}=0,4mol\\ a)FeO+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2O\\ b)\Rightarrow\dfrac{0,3}{1}>\dfrac{0,4}{2}\Rightarrow FeO.dư\\ FeO+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2O\)
0,2 0,4 0,2 0,2
\(C_{\%FeCl_2}=\dfrac{0,2.127}{146+0,2.72}\cdot100=15,83\%\)
a) Phương trình phản ứng hóa học:
FeO + 2HCl -> FeCl2 + H2O
b) Để tính nồng độ phần trăm các chất sau khi phản ứng kết thúc, ta cần biết số mol của các chất trong phản ứng.
Sắt (II) oxit (FeO): Khối lượng molar của FeO là 71,85 g/mol. Vì vậy, số mol FeO = khối lượng FeO / khối lượng molar FeO = 21,6 g / 71,85 g/mol = 0,300 mol.
Axit clohidric (HCl): Nồng độ của dung dịch axit clohidric là 10%. Điều này có nghĩa là có 10g HCl trong 100g dung dịch. Ta có thể tính số mol HCl bằng cách chia khối lượng HCl cho khối lượng molar HCl. Khối lượng molar HCl là 36,46 g/mol. Vì vậy, số mol HCl = (10g / 36,46 g/mol) x (146g / 100g) = 0,400 mol.
Theo phương trình phản ứng, ta thấy tỉ lệ mol giữa FeO và HCl là 1:2. Vì vậy, số mol FeCl2 (sau khi phản ứng kết thúc) cũng là 0,400 mol.
Để tính nồng độ phần trăm các chất, ta cần biết khối lượng của từng chất trong dung dịch sau phản ứng.
Khối lượng FeCl2: Khối lượng molar của FeCl2 là 126,75 g/mol. Vì vậy, khối lượng FeCl2 = số mol FeCl2 x khối lượng molar FeCl2 = 0,400 mol x 126,75 g/mol = 50,7 g.
Khối lượng H2O: Trong phản ứng, một phân tử H2O được tạo ra cho mỗi phân tử FeO. Khối lượng molar H2O là 18,02 g/mol. Vì vậy, khối lượng H2O = số mol FeO x khối lượng molar H2O = 0,300 mol x 18,02 g/mol = 5,41 g.
Tổng khối lượng của các chất trong dung dịch sau phản ứng là: 50,7 g + 5,41 g = 56,11 g.
Nồng độ phần trăm của FeCl2 và H2O trong dung dịch sau khi phản ứng kết thúc là:
Nồng độ phần trăm FeCl2 = (khối lượng FeCl2 / tổng khối lượng) x 100% = (50,7 g / 56,11 g) x 100% = 90,4%.
Nồng độ phần trăm H2O = (khối lượng H2O / tổng khối lượng) x 100% = (5,41 g / 56,11 g) x 100% = 9,6%.
Vậy, nồng độ phần trăm các chất trong dung dịch sau khi phản ứng kết thúc là FeCl2: 90,4% và H2O: 9,6%.
a) Fe3O4 + 8HCl --> FeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O
a) Fe3O4 + 8HCl --> 2FeCl3 + FeCl2 + 4H2O
b) 2FeCl3 + Cu --> 2FeCl2 + CuCl2
c) 2NaOH + Ba(HCO3)2 --> BaCO3 + Na2CO3 + H2O
d) 2FeCl3 + Fe --> 3FeCl2
Chúc bạn học tốt <3