Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) (C6H10O5)n + nH2O -> nC6H12O6
C6H12O6 \(\xrightarrow[enzim]{30-35^oC}\) 2 C2H5OH + 2 CO2
CT khối lượng của p.ứng:
mH2O+ m(tinh bột) = mC6H12O6= mC2H5OH + mCO2
b) m(tinh bột)= 81%.100=81(kg)
mC6H12O6= m(tinh bột) + mH2O= 81+9=90(kg)
Mặt khác: mC6H12O6= mCO2 + mC2H5OH
<=>90=44+mC2H5OH
<=>mC2H5OH=46(kg)
Vậy: Thu được 46 kg rượu (uống cả tháng không hết)

a, \(CaCO_3+H_2SO_4--->CaSO_4+CO_2+H_2O\)
b, \(C_6H_{12}O_6--->C_2H_5OH+CO_2\)
c, \(C_2H_5OH--->CO_2+H_2O\)
d, \(Cu+H_2SO_{4\left(đ,n\right)}--->CuSO_4+SO_2+H_2O\)
Bạn tham khảo nhé!
a) CaCO3 + H2SO4 -> CaSO4 + CO2 + H2O
b) C6H12O6 ---lên men, 30-35 độ C---> 2 C2H5OH + 2 CO2
c) C2H5OH +3 O2 -to-> 2 CO2 + 3 H2O
d) Cu +2 H2SO4 (đ) -to-> CuSO4 + SO2 + 2 H2O

a) glucozơ \(\underrightarrow{men}\) rượu etylic + khí cacbonit
b) đất đèn + nước \(\underrightarrow{ }\) axetilen + canxihiđroxit
c) khí hiđro + oxit \(\underrightarrow{t^o}\) nước
d) đá vôi \(\underrightarrow{t^o}\) canxioxit + khí cacbonit
e) 2 phương trình nhé
a) etylic+cacbonic->glucoso
b) canxi cacbua+h2o->axetilen, canxinidroxit
c) hidro+oxit->h2o

1.-PTHH: 2Na + 2H2O \(\rightarrow\) 2NaOH + H2
-Số mol Na:
nNa= m : M = 2,3 : 23 = 0,1(mol)
-Số mol H2O :
nH2O=m : M = 100 : 18= 5.55(mol)
- \(\dfrac{Na}{2}\) = \(\dfrac{0,1}{2}\) ; \(\dfrac{H2O}{2}\) = \(\dfrac{5.55}{2}\)
~> Na hết ~>Tính theo Na
H2O dư
-TPT:
\(\dfrac{NaOH}{Na}\) = \(\dfrac{2}{2}\) ~> nNaOH = nNa = 0.1 (mol)
-Khối lượng NaOH:
mNaOH= n.M = 0.1 . 40 = 4 (g)

1 tấn hay 10 tấn ạ , mk làm 10 tấn theo đề khi nãy nha
+) 10 tấn quặng chứa 60%Fe2O3
\(\Rightarrow m_{Fe2O3}=\frac{10\cdot60}{100}=6\left(tấn\right)\)
\(\Rightarrow n_{Fe2O3}=\frac{6}{160}=0,0375\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{Fe}=2n_{Fe2O3}=2\cdot0,0375=0,075\)
\(\Rightarrow m_{Fe}=0,075\cdot56=4,2\left(tấn\right)=4200\left(kg\right)\)
+) 10 tấn quặng chứ 69,6% Fe3O4
\(m_{Fe3O4}=\frac{10\cdot69,6}{100}=6,96\left(tấn\right)\)
\(\Rightarrow n_{Fe3O4}=\frac{6,96}{232}=0,03\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{Fe}=3n_{Fe3O4}=0,03\cdot3=0,09\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{Fe}=0,09\cdot56=5,04\left(tấn\right)=5040\left(kg\right)\)
b) Trong 2,1 tấn C có số tấn quặng A là :
\(\frac{2,1\cdot2}{7}=0,6\left(tấn\right)\)
\(\Rightarrow m_{Fe2O3}=\frac{0,6\cdot60}{100}=0,36\left(tấn\right)\)
\(n_{Fe}=2n_{Fe2O3}=\frac{0,36}{160}\cdot2=0,0045\left(mol\right)\)
\(m_{Fe}=0,0045\cdot56=0,252\left(tấn\right)\)
Trong 2,1 tấn C có số tân quặng B là
\(\frac{2,1\cdot5}{7}=1,5\left(tấn\right)\)
\(\Rightarrow m_{Fe3O4}=\frac{1,5\cdot69,6}{100}=1,044\left(tấn\right)\)
\(\Rightarrow n_{Fe}=3n_{Fe3O4}=3\cdot\frac{1,044}{232}=0,0135\)
\(m_{Fe}=0,0135\cdot56=0,756\left(tấn\right)\)
Vậy 2,1 tấn C có số tấn Fe là = 0,252 + 0,756=1,008(tấn )

a, m tinh bột + m nước = m glucozo
m glucozo = m rượu etylic+ mCO2
b,
m tinh bột= 100.81%= 81 kg
=> m glucozo= 81+9= 90 kg
=> m rượu etylic= 90-44= 46 kg