Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Nhiệt dung riêng của đồng lớn hơn chì. Vì vậy để tăng nhiệt độ của 3 kg đồng và 3 kg chì thêm 15°C thì khối đồng cần nhiều nhiệt lượng hơn khối chì
⇒ Đáp án B

Đáp án B
Ta có: Nhiệt dung riêng của một chất cho biết nhiệt lượng cần truyền cho 1kg chất đó để nhiệt độ tăng thêm 10 0 C(1K)
Theo đầu bài, ta có: Nhiệt dung riêng của đồng lớn hơn chì => Để tăng nhiệt độ của 3kg đồng và 3kg chì thêm 15 0 C thì khối đồng sẽ cần nhiều nhiệt lượng hơn khối chì

Ta có : \(Q=mc\Delta t\)
\(\Rightarrow c=\dfrac{Q}{m\Delta t}=\dfrac{114000}{10.30}=380\left(J/Kg.k\right)\)
=> Kim loại đó là đồng .

Q= m1.c1.(t2-t1)= 5.380.(150-100)= 95000(J)
Với nhiệt lượng đó có thể làm 5 lít nước nóng thêm :
Q=m2.c2.\(\Delta t2\)
<=> 95000=5.4200.\(\Delta t2\)
<=>\(\Delta t2\) = 4,524(độ)
=> Nóng thêm khoảng 4,524 độ C

Nhiệt lượng cần dùng để nung nóng là
\(Q=m_1c_1\Delta t=4.130.\left(50-20\right)=15600J\)
Nhiệt độ lúc sau của chì là
\(t_1=t_2-\dfrac{Q}{mc}=26^o\)

Nhiệt dung riêng của chì : 130J/Kg.K
tóm tắt:
m1 = 400g = 0,4 kg
c1 = 380J/Kg.K
t1 = 125^oC
m2 = 350g = 0,35kg
c2 = 130J/Kg.K
t2 = 125^oC
t = 60^oC
Q1 = ?
Q2 = ?
Nhiệt lượng đồng tỏa ra :
\(Q_1=m_1.c_1.\Delta t=0,4.380.\left(125-60\right)=9880J\)
Nhiệt lượng chì tỏa ra:
\(Q_2=m_2.c_2.\Delta t=0,35.130.\left(125-60\right)=2957,5J\)

Tóm tắt
\(m_1=300g=0,3kg\\ m_2=250g=0,25kg\\ t_1=100^0C\\ t_2=50^0C\\ t=80^0C\\ \Rightarrow\Delta t_1=t_1-t=100-80=20^0C\\ \Rightarrow\Delta t_2=t-t_2=80-50=30^0C\\ c_2=4200J/kg.K\)
____________________
a)\(t=?^0C\)
b)\(Q_2=?J\)
c)\(c_1=?J/kg.K\)
Giải
a) Nhiệt độ của chì ngay khi có sự cân bằng nhiệt là \(80^0C\).
b) Nhiệt lượng nước thu vào là:
\(Q_2=m_2.c_2.\Delta t_2=0,25.4200.30=31500J\)
c)Theo phương trình cân bằng nhiệt ta có:
\(Q_1=Q_2\)
\(\Leftrightarrow m_1.c_1.\Delta t_1=m_2.c_2.\Delta t_2\)
\(\Leftrightarrow0,3.c_1.20=0,25.4200.30\)
\(\Leftrightarrow c_1=5250J/kg.K\)

Đáp án A
Ta có: Nhiệt dung riêng của một chất cho biết nhiệt lượng cần truyền cho 1kg chất đó để nhiệt độ tăng thêm 10 0 C(1K)
Theo đầu bài, ta có: Nhiệt dung riêng của nhôm lớn hơn thép => Để tăng nhiệt độ của 1kg nhôm và 1kg thép thêm 10 0 C thì khối nhôm sẽ cần nhiều nhiệt lượng hơn khối thép.
Tóm tắt:
\(\Delta t=50^oC\)
\(m_1=5kg\)
\(m_2=5kg\)
\(c_1=380J/kg.K\)
\(c_2=130J/kg.K\)
==========
\(Q_1-Q_2=?J\)
Nhiệt lượng cần truyền cho đồng:
\(Q_1=m_1.c_1.\Delta t=5.380.50=95000J\)
Nhiệt lượng cần truyền cho chì:
\(Q_2=m_2.c_2.\Delta t=5.130.50=32500J\)
Nhiệt lượng cần truyền cho đồng nhiều hơn chì là:
\(Q_1-Q_2=95000-32500=62500J\)
Nhiệt dung riêng của chì lớn hơn đồng nha bn: chì là 4200 J/kg.K , đồng là 380 J/kg.K