Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Tỉ số tiền của mỗi loại quả Táo, Cam, Lê là:
21/16/35
Xem số Lê là 1 phần thì số Táo là 2 phần và số Cam là 2x2=4 (phần).
Tỉ số tiền phải trả cho mỗi loại: Táo, Cam, Lê là:
21x2 / 16x4 / 35x1 = 42 / 64 / 35
Tổng số phần bằng nhau:
42 + 64 + 35 = 141 (phần)
Giá trị mỗi phần là:
84600 : 141 = 600 (đồng)
Tiền mua Lê là :
600 x 35 = 21000 (đồng)
Số quả Lê mẹ mua là :
21000 : 3500 = 6 (lê)
Số quả Táo mẹ mua là :
6 x 2 = 12 (táo)
Số quả Cam mẹ mua là :
6 x 4 = 24 (cam)
Đáp số : Lê 6 quả ; Táo 12 quả ; Cam 24 quả.
Tỉ số tiền của mỗi loại quả Táo, Cam, Lê là:
21/16/35
Xem số Lê là 1 phần thì số Táo là 2 phần và số Cam là 2x2=4 (phần).
Tỉ số tiền phải trả cho mỗi loại: Táo, Cam, Lê là:
21x2 / 16x4 / 35x1 = 42 / 64 / 35
Tổng số phần bằng nhau:
42 + 64 + 35 = 141 (phần)
Giá trị mỗi phần là:
84600 : 141 = 600 (đồng)
Tiền mua Lê là :
600 x 35 = 21000 (đồng)
Số quả Lê mẹ mua là :
21000 : 3500 = 6 (lê)
Số quả Táo mẹ mua là :
6 x 2 = 12 (táo)
Số quả Cam mẹ mua là :
6 x 4 = 24 (cam)
Đáp số : Lê 6 quả ; Táo 12 quả ; Cam 24 quả.
Số tiền mẹ mua thịt là:
90 000x2/3=60 000 (đồng)
Số tiền mẹ mua rau là:
90 000x1/9=10 000 (đồng)
4/3 kg cam hết số tiền là:
90 000-(60 000+10 000)=20 000 (đồng)
Giá tiền của 1 kg cam là:
20 000:4/3=15 000 (đồng)
Đáp số: 15 000 đồng.
Hướng dẫn giải:
Trả lời : Mẹ mua hoa quả hết 75 000 đồng.
Giải thích :
Giá tiền của tất cả các loại là : 500 000 – 50 000 = 450 000 (đồng).
Số tiền mẹ mua hoa quả là : 450 000 : (1 + 5) = 75 000 (đồng).
a) Mẹ mua một số thực phẩm khác hết số tiền là:
$350\,000 \times \frac{2}{5} = 140\,000$(đồng)
b) Số tiền mẹ phải trả là:
350 000 + 140 000 = 490 000 (đồng)
Số tiền nhân viên bán hàng phải trả lại là:
500 000 – 490 000 = 10 000 (đồng)
Vậy nhân viên bán hàng không trả lại nhầm tiền
Đáp số: a) 140 000 đồng
b) nhân viên bán hàng không trả lại nhầm tiền
Mẹ mua mỗi ki-lô-gam cam hết số tiền là
52 000 : 2 = 26 000 (đồng)
Ba mua mỗi ki-lô-gam cam hết số tiền là
87 000 : 3 = 29 000 (đồng)
Vậy mẹ mua cam rẻ hơn ba và mỗi ki-lô-gam rẻ hơn số tiền là
29 000 – 26 000 = 3 000 (đồng)
Đáp số: 3 000 đồng
ơ thế 1 rố cam đó có bao nhiêu quả cam vậy ??? :)))
Ko nói làm sao biết được ???