K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

27 tháng 3 2023

\(h=80cm=0,8m\)

Công có ích thực hiện được:

\(A_i=P.h=645.0,8=516J\)

Công toàn phần thực hiện được:

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%\Rightarrow A_{tp}=\dfrac{A_i}{H}.100\%=\dfrac{516}{86}.100\%=600J\)

Công của lực ma sát:

\(A_{ms}=A_{tp}-A_i=600-516=84J\)

Lực ma sát tác dụng lên vật:

\(A_{ms}=F_{ms}.s\Rightarrow F_{ms}=\dfrac{A_{ms}}{s}=\dfrac{84}{2}=42N\)

27 tháng 3 2023

tóm tắt

h=80cm=0,8m

s=2m

P=645N

H=86%

___________

Fms =?

giải công để kéo vật lên 0,8m là

Aci=P.h=645.0,8=516(J)

công để kéo vật lên bằng mặt phẳng nghiêng là

\(H=\dfrac{A_{ci}}{A_{tp}}\cdot100\%=>A_{tp}=\dfrac{A_{ci}}{H}\cdot100\%=\dfrac{516}{86\%}\cdot100\%=600\left(N\right)\)

lực kéo khi có ma sát là

\(A_{tp}=F_{cms}.s=>F_{cms}=\dfrac{A_{tp}}{s}=\dfrac{600}{2}=300\left(N\right)\)

lực kéo khi không có ma sát là

\(A_{ci}=P.h=F_{kms}.s=>F_{kms}=\dfrac{A_{ci}}{s}=\dfrac{516}{2}=258\left(N\right)\)

lực ma sát là

\(F_{ms}=F_{cms}-F_{kms}=300-258=42\left(N\right)\)

 

24 tháng 10 2017

@@, hoa hết cả mắt oho

24 tháng 10 2017

khocroi

17 tháng 9 2021

1 . D

2 . D

3 . B

4 . A

sai cho mình xin lỗi

học tốt

mình k7 nhưng dốt lý lắm :))

17 tháng 9 2021

1.a

2.b

3.b

4.a

5.d

6.c

7.b

8.a

9.c

10.d

11.b

12.c

13.c

14.d

15.d

6 tháng 5 2017

bn đăng từng câu hỏi ra và tìm câu hỏi tương tự nhé, mình thấy mấy câu này hầu như dã có người đăng rồi

24 tháng 9 2016

ta có:

lúc hai xe gặp nhau thì:

S1-S2=360

\(\Leftrightarrow v_1t_1-v_2t_2=360\)

\(\Leftrightarrow140v_1-140v_2=360\)

\(\Leftrightarrow140v_1-\frac{140v_1}{3}=360\Rightarrow v_1\approx3,85\)

\(\Rightarrow v_2=1,285\)

 

 

24 tháng 9 2016

Vì 2 vật chuyển động cùng chiều

=>t.v1=360+t.v2

=>t(v1-v2)=360

=>v1-v2=18/7

Mà v2=v1/3

=>v2=9/7m/s

v1=27/7m/s

30 tháng 9 2017

5 Hãy giải thích các hiện tượng sau đây và cho biết trong mỗi hiện tượng đó ma sát có lợi hay có hại.

- Xích xe đạp thường xuyên phải tra dầu nhớt.

* Giải thích: giúp cho lực ma sát giữa bánh xe và mặt đường không bị cản lại.

- Sàn nhà trơn ướt dễ gây té ngã cho người đi trên sàn nhà .

* Giải thích : khi sàn nhà trơn thì tăng lực ma sát trượt lên bề mặt.

=> Ma sát có hại.

- Mặt đường giao thông được xây dựng bằng phẳng và có độ nhắm vừa phải , không thật trơn láng cũng không hề thô nhám.

* Giải thích :mặt đường giao thông khi xây dựng như vậy để giúp người tham gia giao thông không gạp phải khó khăn khi đi lại (trớn láng -> chuyển động xe nhanh, không kiểm soát vận tốc) , (thô nhám -> ùn tác giao thông-> đi lại không thuận tiện)

=> Ma sát có lợi.

Câu xích xe đạp là có lợi hay có hại vậy bạn?

7 tháng 3 2017

t của xe 1 là:

t1=\(\dfrac{S}{t1}\)=\(\dfrac{180}{30}\)=6 h

t của xe 2 là:

t2=t1+1-1,5=5,5 h

v của xe 2 là:

v2=\(\dfrac{S}{t2}\)=\(\dfrac{180}{5,5}\)=32,72 km/h

7 tháng 3 2017

Hai xe cùng đi trên một quãng đường AB là 180 km, hai xe đến B cùng lúc.

Thời gian xe thứ nhất đi từ A đến B là :

\(t_1=\dfrac{S_{AB}}{v_1}=\dfrac{180}{30}=6\left(h\right)\)

Thời gian xe thứ hai đi từ A đến B là :

\(t_2=6-1+1,5=6,5\left(h\right)\)

Ta có phương trình : \(v_1.t_1=v_2.t_2\Rightarrow30.6=v_2.6,5\)

Vậy vận tốc của xe hai là \(v_2=\dfrac{30.6}{6,5}=27,69\approx27,7\) (km/h).

Nếu sai thì cho xin lỗi nha :)

31 tháng 1 2017

Thể tích của vật là: V = 100 cm3 = 100. 10-6 m3 = 10-4 m3.

Vì vật chìm trong nước nên thể tích phần nước bị vật chiếm chỗ bằng thể tích của vật.

Lực đẩy Ac- si met do nước tác dụng lên vật là:

FA = dV= 10000.10-4 = 1 (N)

Trọng lượng riêng của chất làm nên vật:

\(d=\frac{P}{V}=\frac{7,8}{10^{-4}}=7,8.10^4=78000\)( N/\(cm^3\))

Khối lượng riêng của chất làm nên vật:

\(D=\frac{d}{10}=\frac{78000}{10}=7800\) ( kg/ \(m^3\))

31 tháng 1 2017

Bài 13:

a. Gọi dv là trọng lượng riêng của vật: P = dv. V

Khi nhúng vật vào trong chất dầu: FA = d­­­d. V/2

\(\Rightarrow\) dv = dd/ 2 => Dv = 400kg/m3

b. Lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật: FA = P = 10m = 2,8N

4 tháng 9 2016

Có: \(v_{tb}=\frac{\left(v_1+v_2\right)}{2}=45\) (km/h)

\(\Rightarrow v_1+v_2=45.2=90\) (km/h)

\(\Rightarrow50+v_2=90\) (km/h)

\(\Rightarrow v_2=90-50=40\) (km/h)