Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Ta có nCO2 = 0,5; nH2O = 0,6; nhỗn hợp = 0,3 Số C trung bình = 0,5/0,3 = 1,67
=>X là CH4
=>Chọn C.

Ta có: \(n_{COOH\left(X\right)}=n_{CO_2}=0,7mol\)
Khi đốt X có: \(n_{CO_2}=0,4mol;n_{CO_2}=0,8mol\)
Theo ĐLBT oxi có \(n_O=2n_{COOH\left(X\right)}+2n_{O_2}=2n_{CO_2}+n_{H_2O}\)
\(\Rightarrow n_{H_2O}=y=0,6mol\)

Gọi công thức của ankan là CnH2n+2 x (mol) và anken CmH2m y (mol)
Ta có :
Số mol CO2 = 0,3 (mol)
Số mol H2O = 0,45 (mol)
\(\Rightarrow\) số mol ankan = 0,45 – 0,3 = 0,15 (mol)
\(\Rightarrow\) 0,15.n + ym = 0,3
\(\Rightarrow\) n <2
\(\Rightarrow\) 2 ankan là CH4 và C2H6
Trong A có 2 chất cùng số nguyên tử cacbon => anken C2H4

Ta có:
\(n_{CO2}=\frac{17,6}{44}=0,4\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{C.trong.hh.X}=0,4\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{C.trong.hh.X}=0,4.12=4,8\left(g\right)\)
\(n_{H2O}=\frac{10,8}{18}=0,6\left(mol\right)\)
\(n_{H2O}=n_{H\left(trong.X\right)}=0,6.2=1,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{H\left(trong.X\right)}=1,2.1=1,2\left(g\right)\)
\(m_X=m_{C\left(trong.X\right)}+m_{H\left(trong.X\right)}=4,8+1,2=6\left(g\right)\)

Ta thấy trong X có các ancol có đặc điểm: số C = số nhóm OH
=> Khi đốt cháy X : \(n_{CO_2}=n_{C\left(X\right)}=n_{OH}=0,25mol\)
=> Khi phản ứng vớ Na => \(n_{H_2}=\frac{1}{2}n_{OH}=0,125mol\)
=> V = 2,8 lít
Chọn C
Vậy X là C H 4