Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

d. + CM: tam giác EAO= tam giác ECO (c.g.c)
=> góc EAO=góc ECO =90 độ
+ Có góc CED= góc ECO + góc OCD =180 độ
=> đpcm
THEO DÕI MÌNH NHA

ch4 và so2.
theo đề Mmox=32x,MRhy=4y--->32X=16Y--->2X=Y.hợp chất dạng mox có Xmax=3(so3)kẻ bảng cho x chạy từ 1 đến 3 thì có X=2 thì tòm ra được là so2(64=32*2)---.y=4-->ch4
cách giải này khó hiểu lắm ... các bn nếu có cách khác dễ hiểu hơn thì đăng lên dùm

a) 400g dung dịch HCl
mHCl = 29,2 (g) => nHCl = 0,8(mol)
K2CO3 + 2HCl → 2KCl + H2O + CO2 (1)
KHSO3 + 2HCl → KCl + H2O + SO2 (2)
Giả sử trong hỗn hợp chỉ có KHSO3
=> n(hỗn hợp) = 0,33 (mol)
Giả sử trong hỗn hợp chỉ có K2CO3
=> n(hỗn hợp) = 0,29 (mol)
=>0,29 < n(hỗn hợp) < 0,33 (mol)
nHCl cần dùng = 2n hỗn hợp < 0,66 < 0,8
=> axit còn dư sau phản ứng
b,Gọi x, y lần lượt là số mol của KHSO3 và K2CO3 trong hỗn hợp (x, y > 0)
Ta có PT theo khối lượng hỗn hợp:
120x + 138y = 39,6 (g) (I)
Hỗn hợp khí X gồm CO2 và SO2.
M(hỗn hợp khí) = 50,66 (g/mol)
=> 2x = y
Kết hợp với I có hệ, giải được:
x = 0,1 (mol); y = 0,2 (mol)
nKCl = 0,4 (mol) => mKCl = 29,8 (g)
nCO2 = x = 0,1 (mol)=> mCO2 = 4,4 (g)
nSO2 = y = 0,2 (mol) => mSO2 = 12,8 (g)
mdd = mkl + maxit – m khí = 422,4 (g)
nHCl phản ứng = 0,6 (mol) => nHCl dư = 0,2 (mol)
=> mHCl = 7,3 (g)
C%KCl = 7,05%
C%HCl =1,73%
phương trình thứ 2 tự cân bằng nên câu a bạn làm sai rồi nhé

Câu 86 Hòa tan hết 5,6 gam CaO vào dung dịch HCl 14,6% . Khối lượng dung dịch HCl đã dùng
A. 50 gam B. 40 gam C. 60 gam D. 73 gam
Câu 87 Cặp chất tác dụng với nhau sẽ tạo ra khí lưu huỳnh đioxit là:
A. CaCO3 và HCl B. Na2SO3 và H2SO4 C. CuCl2 và KOH D. K2CO3 và HNO3
Câu 88 Oxit của một nguyên tố hóa trị (II) chứa 28,57% oxi về khối lượng . Nguyên tố đó là:
A. Ca B. Mg C. Fe D. C
Câu 89 Cho 2,24 lít CO2 (đktc) tác dụng với dung dịch Ba(OH)2 dư. Khối lượng chất kết tủa thu được là :
A. 19,7 g B. 19,5 g C. 19,3 g D. 19 g
Câu 90 Khí có tỉ khối đối với hiđro bằng 32 là: Đề bài sai
A. N2O B. SO2 C. SO3 D. CO2
Câu 91 Hòa tan 12,6 gam natrisunfit vào dung dịch axit clohidric dư. Thể tích khí SO2 thu được ở đktc là:
A. 2,24 lít B. 3,36 lit C. 1,12 lít D. 4,48 lít
C©u 92: Hòa tan hoàn toàn 29,4 gam đồng(II)hidroxit bằng dd axit sunfuric.Số gam muối thu được sau phản ứng:
A. 48gam B. 9,6gam C. 4,8gam D. 24gam
C©u 93: Ở 200C, độ tan của dung dịch muối ăn là 36g. Nồng độ % của dung dịch muối ăn bảo hoà ở 200C:
A. 25,47% B. 22,32% C. 25% D. 26,47%
C©u 94: Nồng độ mol/lít của dung dịch cho biết:
A. Số mol chất tan có trong 1 lít dung dịch bão hoà.
B. Số mol chất tan có trong 1 lít dung dịch.
C. số gam chất tan có trong 1 lít dung dịch
D. Số mol chất tan có trong 1 lít dung môi
C©u 95: Một oxit có công thức Mn2Ox có phân tử khối là 222. Hoá trị của Mn trong oxit trên là:
A. II B. III C. IV D. VII