Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

nNa2O = 21.7 : 62 = 0.35 mol
Na2O + H2O => 2NaOH
mol : 0.35 -> 0.7
CM NaOH = 0.7 : 0.45 = 1.6 M
NaOH + HNO3 => NaNO3 + H2O
mol : 0.7 => 0.7
VHNO3 30% = 0.7 x 63 : 30% : 1.08 = 136.1 ml

Ta có pthh 1
Na2O + H2O\(\rightarrow\)2NaOH
Theo đề bài ta có
nNa2O =\(\dfrac{15,5}{62}=0,25mol\)
a, Nồng độ mol của dd là
CM= \(\dfrac{n}{v}=\dfrac{0,25}{0,5}=0,5M\)
b, Ta có pthh 2
2NaOH + H2SO4 \(\rightarrow\)Na2SO4 + 2H2O
Theo pthh 1
nNaOH=2nNa2O =2.0,25=0,5 mol
Theo pthh 2
nH2SO4=\(\dfrac{1}{2}nNaOH=\dfrac{1}{2}.0,5=0,25mol\)
\(\Rightarrow\)mH2SO4=0,25.9=24,5 g
\(\Rightarrow\)V=\(\dfrac{m}{D}=\dfrac{24,5}{1,14}\approx21,5ml=0,0215l\)
c,Nồng độ mol của các chất sau phản ứng là
CM= \(\dfrac{n}{v}=\dfrac{0,5}{0,0125}=40M\)

a)b)c)d) mBaCl2=150.16,64%=24,96g
=>nBaCl2=0,12 mol
mH2SO4=100.14,7%=14,7g=>nH2SO4=0,15mol
BaCl2 + H2SO4 =>BaSO4 +2HCl
Bđ: 0,12 mol; 0,15 mol
Pứ: 0,12 mol=>0,12 mol=>0,12 mol=>0,24 mol
Dư: 0,03 mol
Dd ban đầu chứa BaCl2 0,12 mol và H2SO4 0,15 mol
Dd A sau phản ứng chứa HCl 0,24 mol và H2SO4 dư 0,03 mol
mHCl=0,24.36,5=8,76g
mH2SO4=0,03.98=2,94g
Kết tủa B là BaSO4 0,12 mol=>mBaSO4=0,12.233=27,96g
mddA=mddBaCl2+mddH2SO4-mBaSO4
=150+100-27,96=222,04g
C%dd HCl=8,76/222,04.100%=3,945%
C% dd H2SO4=2,94/222,04.100%=1,324%
e) HCl +NaOH =>NaCl +H2O
0,24 mol=>0,24 mol
H2SO4 +2NaOH =>Na2SO4 + 2H2O
0,03 mol=>0,06 mol
TÔNG nNaOH=0,3 mol
=>V dd NaOH=0,3/2=0,15 lit

\(n_{H_2SO_4}=0.5\cdot1=0.5\left(mol\right)\)
\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)
\(0.5......0.5.............0.5\)
\(m_{Fe}=0.5\cdot56=28\left(g\right)\)
\(C_{M_{FeSO_4}}=\dfrac{0.5}{0.5}=1\left(M\right)\)
a)
\(n_{Na_2O}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{6,2}{62}=0.1\left(mol\right)\)
PTHH :
Na2O + H2O ----> 2NaOH
..0,1........0,1..............0,2...(mol)
\(CM_{NaOH}=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4M\)
b)
PTHH :
2NaOH + H2SO4 ----> Na2SO4 + 2H2O
..0,2............0,1................0,1...........0,2..(mol)
\(\Rightarrow m_{H_2SO_4}=0,1\cdot98=9,8\left(g\right)\)
\(\Rightarrow mdd_{H_2SO_4}=\dfrac{9,8\cdot100}{20}=49\left(g\right)\)
\(\Rightarrow Vdd_{H_2SO_4}=mdd\cdot D=49\cdot1,14=55,86\left(ml\right)\)
cảm ơn bạn!