Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Câu 11 Hỗn hợp khí Hiđrô và khí oxi gây nổ mạnh nhất ở tỉ lệ về thể tích nào sau đây?
A. 1:1 B.2:2 C. 1:2 D.2:1
Câu 12: ở 20o C, 60 gam KNO3 tan trong 190 nước thì thu được dung dịch bão hoà. Tính độ tan của KNO3 ở nhiệt độ đó ?
A.31,58 g B. 32,58g C . 33,58g D. 34,58g
Câu 13: Nhóm chất đều làm quỳ tím chuyển màu đỏ là
A. BaO, Na2O, CaO B. SO3, P2O5, N2O5
C. Ca(OH)2, Cu(OH)2, Fe(OH)2 D. HCl, H3PO4, H2SO4
Câu 14: Đốt cháy 4,48 lít khí hiđro (đktc) trong không khí, ta thu được số gam nước là:
A.1,8g B. 3,6g C. 5,4g D. 7,2g
Câu 15 : ở 18oC , hòa tan hết 53g Na2CO3 trong 250g nước, độ tan của ở 18oC là?
A. 12,2 g B. 21,3g C. 12,3g D. 22,3g
Câu 16 : Hòa tan 25,5g NaCl vào 80g H2O ở 20oC được dung dịch A. Hỏi A đã bão hòa chưa? Biết SNaCl = 38g ở 20oC
A.Chưa bão hòa B.Đã bão hòa C. Không xác định
Câu 17 : Cho 0,2 mol Magie tác dụng với axit sunfuric loãng thu được bao nhiêu lít khí hidro ở đktc?
A. 1,12 lít B. 2,24 lít C.4,48 lít D. 6,68 lít

chưa bão hòa phai 27g co:
Có 36g nacl bão hoà trong 100g h2o
xg nacl bão hoà trong 75g h2o
=>x=(36.75):100= 27g
mà có 26.5g nacl<27g=>dung dịch chưa bão hoà

Câu 5
\(S_{20^oC}=\dfrac{m_{K_2CO_3}}{m_{H_2O}}.100=112\left(g\right)\)
=> \(m_{K_2CO_3}=\dfrac{112.250}{100}=280\left(g\right)\)
Câu 6:
\(C\%=\dfrac{m_{ct}}{m_{dd}}.100\%\) (1)
\(C_M=\dfrac{n_{ct}}{V_{dd}}\) (2)
(1) => \(C\%=\dfrac{M_{ct}.n_{ct}}{1000.V_{dd}.D}.100\%\)
=> \(n_{ct}=\dfrac{C\%.1000.V_{dd}.D}{100\%.M_{ct}}=\dfrac{C\%.1000.V_{dd}.D}{M_{ct}}\)
=> \(C_M=\dfrac{n_{ct}}{V_{dd}}=\dfrac{\dfrac{C\%.1000.V_{dd}.D}{M_{ct}}}{V_{dd}}=\dfrac{C\%.1000.D}{M_{ct}}\)
tham khảo
Ta có: Lấy V lít hay 1000V ml dung dịch
=> Khối lượng dung dịch là: mdd = 100V. D
=> Khối lượng chất tan là: mctan=mdd100%.C%=1000V.D100%.C%=10V.D.C%mctan=mdd100%.C%=1000V.D100%.C%=10V.D.C%
=> Số mol của chất tan là: $$nctan=mctanM=10V.D.C%M$$nctan=mctanM=10V.D.C%M
Mà ta có:
CM=nctanV=10V.D.C%MV⇒CM=10.D.C%M(dpcm)
mik ko biết lm câu 1

Ở 20 0 C thì 75g nước hòa tan tối đa muối NaCl có khối lượng:
Vậy dung dịch NaCl đã pha chế là chưa bão hòa. Để dung dịch NaCl bão hòa ở nhiệt độ này, ta cần cho thêm vào dung dịch đã pha chế một lượng NaCl là: 24-23,5=0,5(g)

\(m_{Na_2CO_3\left(20^oC\right)}=243.\dfrac{21,5}{100+21,5}=43\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{H_2O}=243-43=200\left(g\right)\)
Cứ 100g nước ở 90oC hoà tan được 43,9g Na2CO3
=> 200g nước _________________ 87,8g Na2CO3
\(\Rightarrow m_{Na_2CO_3\left(thêm.vào\right)}=87,8-43=44,8\left(g\right)\)

Gọi \(m_{Na_2CO_3}=a\left(g\right)\)
\(\rightarrow m_{H_2O}=243-a\left(g\right)\\ \rightarrow S_{Na_2CO_3\left(20^oC\right)}=\dfrac{a}{243-a},100=21,5\\ \rightarrow a=2,322\left(g\right)\)
\(\rightarrow m_{H_2O}=243-2,322=240,678\left(g\right)\)
Gọi \(m_{Na_2CO_3\left(thêm\right)}=b\left(g\right)\)
\(\rightarrow S_{Na_2CO_3\left(90^oC\right)}=\dfrac{2,322+b}{243+b}.100=43,9\\ \rightarrow b=186\left(g\right)\)

\(a,S_{NaCl\left(25^oC\right)}=\dfrac{36}{100}.100=36\left(g\right)\\ C\%=\dfrac{36}{100+36}.100\%=26,47\%\\ b,S_{đường}=\dfrac{20}{10}.100+200\left(g\right)\\ C\%_{đường}=\dfrac{200}{200+100}.100\%=66,67\%\)
Độ tan của NaCl ở 20 độ C là 38 gam, nghĩa là:
100 gam H2O hòa tan được 38 gam NaCl
Suy ra với 80 gam H2O sẽ hòa tan được : 38\100.80=30,4g NaCl
Vì 25,5 gam < 30,4 gam do vậy nên dung dịch A chưa bão hòa, phải cần thêm 30,4 - 25,5 = 4,9 gam NaCl mới được dung dịch bão hào