Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Muốn hai bên cân bằng thì :
Đầu còn lại treo vật có khối lượng là 40kg
=> Cân bằng nhé
nếu muốn 2 bên cân bằng thì lấy vật có KL là 40kg treo lên đầu còn lại.
Thế là cân bằng

Trọng lượng vật:
P = 10m = 10.90 = 900 (N)
Nếu dùng 1 ròng rọc cố định thì ta cần lực kéo bằng ½ trọng lượng vật
Mà P = 900N
\(\Rightarrow F=\dfrac{P}{2}=\dfrac{900}{2}=450\left(N\right)\)
Vậy …

(lần sau bn đăng câu hỏi nên cs dấu nha)
\(1,5m=150cm\)
Gọi OA là khoảng cách từ vai của người đó đến đầu trước; OB là khoảng cách từ vai của người đó đến đầu sau
Trọng lượng vật thứ nhất (vật ở đầu A) là:
\(P_1=m_1.10=30.10=300\left(N\right)\)
Trọng lượng vật thứ hai (vật ở đầu B) là:
\(P_2=m_2.10=20.10=200\left(N\right)\)
Khi đòn gánh thăng bằng:
\(P_1.OA=P_2.OB\Rightarrow\dfrac{OB}{OA}=\dfrac{200}{300}=\dfrac{2}{3}\left(1\right)\)
Mặt khác: \(AB=OA+OB\left(2\right)\)
Từ \(\left(1\right)\) và \(\left(2\right)\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}OA=\dfrac{150}{2}=75\left(cm\right)\\OB=\dfrac{150}{3}=50\left(cm\right)\end{matrix}\right.\)
Vậy … (tự kết luận)
mình viết nhầm
để đòn gánh cân bằng chứ ko phải den don ganh can bang

Khi dùng 1 ròng rọc động để kéo 1 vật lên, ta cần tác dụng một lực kéo với F ≥ ½ P

Máy cơ đơn giản dùng để kéo một vật nặng ở dưới đáy một vực sâu lên khỏi vực là: ròng rọc.

Có 2 lực tác dụng lên vật dụng lên vật nặng. Vật nặng đứng yên vì chịu sự tác dụng của 2 lực cân bằng

a ) Khối lượng vật a là :
200.2 + 100 + 20.2 = 540 g
Vậy khối lượng vật a là 540 g
b ) Thể tích vật a là :
500 - 400 + 100 = 200 cm3
Vậy thể tích vật a là 200 cm3
Bài vừa rồi nhầm chút
Làm lại:
Trong hình bao gồm 1 ròng rọc cố định và 1 ròng rọc động
Lực cần để kéo vật lên là :
F=P : 2
F= 200N : 2
f = 100N
=> lực cần để kéo vật lên ít nhất là là 100N
cần 100f