">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

19 tháng 1 2017

a)2KClO3->2KCl+3O2

b) Áp dụng ĐLBTKL: m Oxi=12,25-7,45=4,8g

c)

12 tháng 3 2022

Hoàn thành sơ đồ phản ứng để được PTHH và cho biết phản ứng nào thuộc phản ứng hóa hợp, phản ứng nào thuộc phản ứng phân hủy?
a. ..2.Mg + O2 --to-> 2MgO (hóa hợp)
b. Na2O + H2O ---> 2NaOH (hóa hợp)
c. 2KNO3 -to-->2 KNO2 + O2 (phân hủy )
d. 2HCl + Fe ---> FeCl2 + H2 (trao đổi )

 Hoàn thành sơ đồ phản ứng để được PTHH ik ạ

14 tháng 11 2016

a/ Ta có: K : hóa trị 1

Cl : hóa trị 1

=> x =1 ; y = 1

=> CT: KCl

b/ 2KClO3 ==( nhiệt)==> 2KCl + 3O2

c/ Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

=> mO2 = mKClO3 - mKCl = 4,5 - 14,9 = -10,4

Chỗ này hình như bạn sai đề bài rồi nhé!!!!

Bạn xem lại đề bài thấy số liệu khác thì cứ theo cách này mà làm nhé!!!

14 tháng 11 2016

c) khối lượng oxi = 14,9 - 4,5 =10 ,4

18 tháng 10 2019

Ta có : nO2=1,6822,4=0,075(mol)

PTHH: 2KNO3→2KNO2 + O2

=>nKNO3=2nO2=0,15(mol)

m KNO3 bđ=0,15.101=15,15(g)

mKNO3sau pư =15,15.85100=12,9(g)

18 tháng 10 2019

Hình như chưa có câu hỏi

9 tháng 2 2021

Gọi \(n_{Pb(NO_3)_2\ pư} = a(mol)\)

2Pb(NO3)2   \(\xrightarrow{t^o}\)   2PbO  +   4NO2   +   O2

a............................................2a............0,5a.............(mol)

Ta có : 

\(m_{NO_2} + m_{O_2} = 66,2-55,4\\ \Rightarrow 2a.46 + 32.0,5a= 10,8\\ \Rightarrow a = 0,1\)

Vậy hiệu suất phản ứng: 

\(H = \dfrac{0,1.331}{66,2}.100\% = 50\%\)

10 tháng 3 2021

\(n_{Cu\left(NO_3\right)_2}=\dfrac{15.04}{188}=0.08\left(mol\right)\)

\(n_{O_2}=x\left(mol\right)\)

\(2Cu\left(NO_3\right)_2\underrightarrow{t^0}2CuO+4NO_2+O_2\)

\(2x......................4x......x\)

\(BTKL:\)

\(m_{NO_2}+m_{O_2}=15.04-8.56=6.48\left(g\right)\)

\(\Rightarrow4x\cdot46+32x=6.48\)

\(\Rightarrow x=0.03\)

\(\%Cu\left(NO_3\right)_{2\left(ph\right)}=\dfrac{0.03}{0.08}\cdot100\%=37.5\%\)

\(b.\)

\(\overline{M}=\dfrac{6.48}{0.12+0.03}=43.2\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(d_{\dfrac{hh}{H_2}}=\dfrac{43.2}{2}=21.6\)

\(c.\)

\(H\%=\dfrac{0.03}{0.08}\cdot100\%=37.5\%\)

\(\)

10 tháng 3 2021

bạn nghĩ sai chỗ nào?

23 tháng 2 2022

a) PTHH: 2KNO3 -> (t°) 2KNO2 + O2

b) nKNO3 = 35,35/101 = 0,35 (mol) 

nKNO2 = nKNO3 = 0,35 (mol)

mKNO2 = 0,35 . 85 = 29,75 (g)

c) nKNO3 = 40,4/101 = 0,4 (mol)

nO2(LT) = 0,4/2 = 0,2 (mol)

nO2(TT) = 0,2 . 75% = 0,15 (mol)

VO2 = 0,15 . 22,4 = 3,36 (l)

23 tháng 2 2022

2KNO3-to>2KNO2+O2

0,35-----------0,35 mol

n KNO3=\(\dfrac{35,35}{101}=0,35mol\)

=>m KNO2=0,35.85=29,75g

c)

2KNO3-to>2KNO2+O2

0,4----------------------0,2 mol

n KNO3=\(\dfrac{40,4}{101}\)=0,4 mol

H=75%

=>VO2=0,2.22,4.\(\dfrac{75}{100}\)=3,36l

16 tháng 1 2022

Tính mol như thường thôi

16 tháng 1 2022

Bài 1:

\(PTHH:2HgO\underrightarrow{Phân.hủy}2Hg+O_2\\ á,Theo.PTHH:n_{O_2}=\dfrac{1}{2}.n_{HgO}=\dfrac{1}{2}.0,1=0,05\left(mol\right)\\ V_{O_2\left(đktc\right)}=n.22,4=0,05.22,4=1,12\left(l\right)\)

\(b,n_{HgO}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{43,4}{217}=0,2\left(mol\right)\\ Theo.PTHH:n_{Hg}=n_{HgO}=0,2\left(mol\right)\\ m_{Hg}=n.M=0,2.201=40,2\left(g\right)\)

\(c,n_{Hg}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{14,07}{201}=0,07\left(mol\right)\\ Theo.PTHH:n_{HgO}=n_{Hg}=0,07\left(mol\right)\\ m_{HgO}=n.M=0,07.217=15,19\left(g\right)\)

Câu 2:

\(a,PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\\ Theo.PTHH:n_{Zn}=n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\\ m_{Zn}=n.M=0,3.65=19,5\left(g\right)\\ b,Theo.PTHH:n_{HCl}=2.n_{Zn}=2.0,3=0,6\left(mol\right)\\ m_{HCl}=n.M=0,6.36,5=21,9\left(g\right)\)

ĐỀ DÀI THẾ??????????

a) PTHH: \(2Cu\left(NO_3\right)_2\xrightarrow[]{t^o}2CuO+4NO_2+O_2\)

Gọi \(n_{O_2}=a\left(mol\right)\Rightarrow n_{NO_2}=4a\left(mol\right)\)

Bảo toàn khối lượng: \(m_{Cu\left(NO_3\right)_2}=m_{rắn}+m_{khí}\)

\(\Rightarrow m_{khí}=m_{Cu\left(NO_3\right)_2}-m_{rắn}=6,48\left(g\right)=32a+46\cdot4a\) \(\Rightarrow a=0,03\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{Cu\left(NO_3\right)_{21}\left(p.ứ\right)}=0,06\left(mol\right)\) \(\Rightarrow m_{Cu\left(NO_3\right)_2\left(p.ứ\right)}=0,06\cdot188=11,28\left(g\right)\)

b) Ta có: \(\overline{M}_{khí}=\dfrac{0,03\cdot32+0,03\cdot4\cdot46}{0,03+0,03\cdot4}=43,2\) \(\Rightarrow d_{khí/H_2}=\dfrac{43,2}{2}=21,6\)

c) Ta có: \(H\%=\dfrac{m_{Cu\left(NO_3\right)_2\left(p.ứ\right)}}{m_{Cu\left(NO_3\right)_2\left(bđ\right)}}=\dfrac{11,28}{15,04}=75\%\)

 

27 tháng 1 2022

Đề không cho bất kì khối lượng hay con số nào sao em?