">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

30 tháng 8 2016

anh đưa công thức nà : số hạt = n*N=n*số Avogadro(6.1023)

a)nN2= 5.6/14=0.4 mol

 áp dụng công thức trên :0.4*(6*10^23)=2.4*10^23

b) nCO2=11.2/22.4=0.5mol =>số hạt =3*10^23

c)0.3*(6*10^23)=1.8*10^23

d)1*(6*10^23)=6*10^23

e)0.1*(6*10^23)=6*10^22

Bài này nắm công thức là làm được ak!!

Chúc em học tốt!!!:))

30 tháng 8 2016

e c,ơn ạ thật sự mấy bài này e cx hơi búi một chút

17 tháng 1 2022

\(V_{O_2}=0,25.22,4=5,6\left(l\right)\)

\(V_{N_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

\(V_{CO_2}=0,45.22,4=10,08\left(l\right)\)

\(V_{hh}=5,6+2,24+10,08=17,92\left(l\right)\)

17 tháng 1 2022

$V_{hh}=22,4(0,25+0,1+0,45)=17,92(lít)$

23 tháng 12 2021

\(a.n_{CO_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\\ n_{SO_2}=\dfrac{0,6.10^{23}}{6.10^{23}}=0,1\left(mol\right)\\ n_{hh}=n_{CO_2}+n_{SO_2}=0,5+0,1=0,6\left(mol\right)\)

\(b.m_{CO_2}=0,5.44=22\left(g\right)\\ m_{SO_2}=64.0,1=6,4\left(g\right)\\ m_{hh}=m_{CO_2}+m_{SO_2}=22+6,4=28,4\left(g\right)\)

23 tháng 12 2021

Tính cái gì vậy

22 tháng 12 2021

a, Vno =2,24l     Vn2 = 3,36l

b, %Vno=40%.    %Vn2=60%

c, %mno= 41,67%.     %mn2 = 58,33%

23 tháng 10 2021

a. Ta có: \(n_X=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)

Gọi x, y lần lượt là số mol của NO và N2

Ta có: \(\overline{M_X}=\dfrac{30x+28y}{x+y}\left(g\right)\)

Mà \(d_{\dfrac{X}{O_2}}=\dfrac{\overline{M_X}}{M_{O_2}}=\dfrac{\overline{M_X}}{32}=0,9\left(lần\right)\)

=> \(\overline{M_X}=28,8\left(g\right)\)

=> \(\dfrac{30x+28y}{x+y}=28,8\left(g\right)\)

<=> \(1,2x-0,8y=0\) (*)

Theo đề, ta có: x + y = 0,25 (**)

Từ (*) và (**), ta có HPT:

\(\left\{{}\begin{matrix}1,2x-0,8y=0\\x+y=0,25\end{matrix}\right.\)

=> x = 0,1, y = 0,15

=> \(V_{NO}=0,1.22,4=2,24\left(lít\right);V_{N_2}=0,15.22,4=3,36\left(lít\right)\)

b. 

\(\%_{V_{NO}}=\dfrac{2,24}{2,24+3,36}.100\%=40\%\)

\(\%_{V_{N_2}}=100\%-40\%=60\%\)

c. Ta có: \(m_{NO}=0,1.30=3\left(g\right)\)

\(m_{N_2}=0,15.28=4,2\left(g\right)\)

=> \(\%_{m_{NO}}=\dfrac{3}{3+4,2}.100\%=41,7\%\)

\(\%_{m_{N_2}}=100\%-41,7\%=58,3\%\)

20 tháng 1 2019

1. Chọn từ thik hợp để hoàn chỉnh thông tin trong các câu sau :- Điều kiện tiêu chuẩn : nhiệt độ .......... , áp suất ............- Thể tích mol phân tử của chất khí là thể tích chứa .......... phân tử khí hay ......... mol chất khí.- Ở đktc , thể tích của 1 mol chất khí bằng ......... lít.- Người ta quy ước điều kiện thường là ở nht độ .......... và áp suất ......... atm.2. Thảo luận theo nhóm...
Đọc tiếp

1. Chọn từ thik hợp để hoàn chỉnh thông tin trong các câu sau :

- Điều kiện tiêu chuẩn : nhiệt độ .......... , áp suất ............

- Thể tích mol phân tử của chất khí là thể tích chứa .......... phân tử khí hay ......... mol chất khí.

- Ở đktc , thể tích của 1 mol chất khí bằng ......... lít.

- Người ta quy ước điều kiện thường là ở nht độ .......... và áp suất ......... atm.

2. Thảo luận theo nhóm :

a) Các ý kiến ở câu 1 trên ;

b) Tại sao 1 mol chất khí ở điều kiện thường lại có thể tích lớn hơn ở điều kiện tiêu chuẩn ?

3. Chọn từ/cụm từ thích hợp cho trog ngoặc đơn để điền vào chỗ trống ở ô Kết luận dưới đây .

( có cùng ; 6,022.10236,022.1023 ; rất nhỏ ; rất lớn ; bg nhau ; mol; khác nhau; 22,4;24;25; lít/mol; gam/mol; hai ; lít ; cùng số )

Kết luận :

a) Thể tích mol phân tử của chất khí là thể tích chứa một ....(1).... phân tử hay ...(2).... phân tử chất khí . ở đhtc , một mol chất khí bất kì đều có thể tích ...(3)... lít. Đơn vị đo thể tích mol phân tử chất khí là ...(4)... 

b) Thể tích của 1 mol các chất rắn , lỏng , khí  có thể ...(5)... nhưng chúng đều chứa ...(6)... phân tử/nguyên tử .

c) Ở điều kiện thường ( 20độC , 1 atm ), một mol của mọi chất khí đều chiếm một thể tích ...(7)...

và bằng ...(8)... lít .

Giups mình trong hôm nay vs đc ko mấy bạnvui

3
11 tháng 10 2016

1.

Điều kiện tiêu chuẩn : nhiệt độ O độ C, áp suất 1 atm.

the

11 tháng 10 2016

Thể tích mol phân tử của chất khí là thể tích chứa 6,022.10 mũ 23 phân tử khí hay một mol chất khí 

Ở đktc , thể tích của 1 mol chất khí bg 22,4 lít 

Người ta quy ước điều kiện thường là ở nht độ 20 độ C và áp suất 1 atm

22 tháng 12 2016

1. \(n_{O_2}=\frac{V}{22,4}=\frac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

2.

\(n_{CO_2}=\frac{m}{M}=\frac{4,4}{44}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{O_2}=\frac{m}{M}=\frac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)

\(V_{HC}=n.22,4=\left(0,1+0,1\right).22,4=4,48\left(l\right)\)

22 tháng 12 2016

1. n= 0.3 mol