Hỗn hợp X gồm 0,15 mol propin; 0,1 mol axetilen; 0,2 mol etan và 0,6 mol H2. Nung nóng hỗn hợp X (xúc tác Ni) một thời gian, thu được hỗn hợp Y có tỉ khối hơi với H2 là m. Cho Y tác dụng với AgNO3 dư trong NH3 thu được kết tủa và 15,68 lít hỗn hợp khí Z (đktc). Sục khí Z qua dung dịch brom dư thấy có 8 gam brom phản ứng. Giá trị gần nhất của m là
K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

NQ
Ngô Quang Sinh
20 tháng 3 2017
Đúng(0)
Những câu hỏi liên quan

11 tháng 11 2019
Đáp án C
Định hướng tư duy giải:
Ta có :
Trong Z có anken, ankan, và H2 dư :
Trong Z
Số mol H2 phản ứng : 0,6-0,35=0,25(mol)

9 tháng 3 2018
Đáp án B
0,7 mol Z phản ứng vừa đủ 0,05 mol Br2.
Thấy 0,7 >0,15+0,1+0,2 nên H2 còn dư.
Gọi số mol H2 phản ứng là x.
Bảo toàn số mol liên kết π:
Giải được a=0,1; x=0,25