Dung dịch X chứa 0,02 mol ; 0,04 mol ; 0,04 mol ; x mol - và y mol . Cho X tác dụng hết với dung dịch dư, thu được 17,22 gam kết tủa. Mặt khác, cho 170 ml dung dịch NaOH 1M vào X, thu được m gam kết tủa. Biết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

X tác dụng với NaOH theo tỉ lệ 1 : 2 → X có 2 nhóm COOH
X tác dụng với HCl theo tỉ lệ 1 : 1 → X có 1 nhóm N H 2
→ X có dạng N H 2 − R − C O O H 2
n C l H 3 N − R C O O H 2 = n X = 0 , 02 m o l → M C l H 3 N − R C O O H 2 = 3 , 67 0 , 02 = 183 , 5
→ R là C 3 H 5
Vì X là α – amino axit → công thức của X là H O O C – C H 2 C H 2 C H ( N H 2 ) – C O O H
Đáp án cần chọn là: A

Ta có: n N a O H n X = 0 , 04 0 , 02 = 2 n H C l n X = 0 , 02 0 , 02 = 1
=> X có 2 nhóm –COOH và 1 nhóm – N H 2 trong phân tử
Gọi CT của X là ( H 2 N ) R C O O H 2
( H 2 N ) R C O O H 2 + 2 N a O H → ( H 2 N ) R C O O N a 2 + 2 H 2 O
Khối lượng muối:
m C l H 3 N R C O O H 2 = 3 , 67 g a m = 0 , 02. ( 52 , 5 + R + 45.2 → R = 41 → R : C 3 H 5
→ X: H 2 N C 3 H 5 C O O H 2
Đáp án cần chọn là: C

\(n_{Al^{3+}}=0.02\cdot2=0.04\left(mol\right)\)
\(n_{SO_4^{2-}}=0.02\cdot3+0.02=0.08\left(mol\right)\)
\(n_{Ba^{2+}}=0.07\left(mol\right)\)
\(n_{OH^-}=0.07\cdot2=0.14\left(mol\right)\)
\(Ba^{2+}+SO_4^{2-}\rightarrow BaSO_4\)
\(0.07.......0.07............0.07\)
\(Al^{3+}+3OH^-\rightarrow Al\left(OH\right)_3\)
\(0.04......0.12...........0.04\)
\(Al\left(OH\right)_3+OH^-\rightarrow AlO_2^-+2H_2O\)
\(0.02..........0.14-0.12\)
\(m\downarrow=0.07\cdot233+\left(0.04-0.02\right)\cdot78=17.87\left(g\right)\)

Đáp án B
Theo định luật bảo toàn điện tích: 0,02.1+ 3.x= 0,01.1+ 0,02.2
Suy ra x=0,01 mol
Khối lượng muối khan thu được khi cô cạn dung dịch là:
0,02.18+ 0,01.56+ 0,01.35,5+ 0,02.96= 3,195 gam

Theo định luật bảo toàn điện tích: 0,02.3+ 0,03.2=x + 2y
mmuối= 0,02.27+ 0,03.56 + 35,5.x+ 96.y=7,23
Suy ra x=0,06; y=0,03
Ta có: 2 cation: 0,02 mol Al3+, 0,03 mol Fe2+ và 2 anion: 0,06 mol Cl-, 0,03 mol SO42-
Suy ra 2 muối là FeCl2 và Al2(SO4)3
Đáp án C
nAgCl=0.12 (mol)
BTĐT:
Na+:0.17(mol)
Kết tủa gồm: Al(OH)3:0.01(mol),Cu(OH)2:0.01(mol),
Mg(OH)2:0.04(mol)=> m = 4.08 (g)