Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp H gồm: axit acrylic; metyl acrylat; metyl metacrylat thu được hỗn hợp sản phẩm X. Cho X hấp thụ hoàn toàn trong 130ml Ba(OH)2 1M thu được 5,91 gam chất rắn đồng thời thu được dung dịch Y có khối lượng dung dịch tăng lên so với dung dịch Ba(OH)2 ban đầu là 7,27 gam. Đun nóng Y lại thu thêm kết tủa nữa. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án D
Định hướng tư duy giải
Chú ý: Mỗi thằng có 2π và 2O

Đáp án D
Định hướng tư duy giải
Chú ý: Mỗi thằng có 2π và 2O

Đáp án A
Tên chất |
CTCT |
CTPT |
nCO2 |
nH2 |
Axit acrylic |
CH2=CH-COOH |
C3H4O2 |
3 |
0,5 |
Ancol anlylic |
CH2=CH-CH2-OH |
C3H4O2 |
3 |
0,5 |
Axit adipic |
HOOC-(CH2)4-COOH |
C6H10O4 |
6 |
1 |
1,4-đihidroxibenzen |
C6H4(OH)2 (Vị trí 1,4) |
C6H6O2 |
6 |
1 |
Ta thấy: nCO2=6nH2=6.0,3=1,8 mol=>VCO2=40,32 lít.

nco = 3a+ 3b+ 6c = 6d = 6^-a + -b + c + dj = 6.0,3 = l,8(mol)
Đáp án A

Khi đọc lướt qua đề bài, ta nhận thấy có vẻ như cách làm của bài này cũng tương tự như bài trước là tìm mối quan hệ giữa số mol của CO2 và H2.
Do đó ta cũng sẽ đi viết công thức cấu tạo của các chất trong hỗn hợp X ban đầu:
Ở đây nhận thấy ta không thể tìm ngay được mối quan hệ giữa n C O 2 và n H 2 như bài trước vì hệ số của c trong phép tính số mol CO2 là 2 mà không phải là 6.
Khi đó ta cần suy nghĩ đến một hướng làm khác khi mà bài tập không đủ dữ kiện để giải hết các nghiệm là tìm giới hạn của ẩn hoặc đại lượng nào đó.
Ta có:a + b + 2c + 2d < 3a + 3b + 2c + 6d < 3a + 3b + 6c + 6d
hay 13,44 < V < 40,32
Đáp án D.

X có C4H8O2; C2H4O; C3H4O2
Ta có C4H8O2 → 4CO2 + 4H2O
C2H4O → 2CO2 + 2H2O
C3H4O2 → 3CO2 + 2H2O
Khi cho sản phẩm cháy vào nước vôi trong thì CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O
nCaCO3 = 0,45 mol nên nCO2 = 0,45 mol
khối lượng bình tăng là mbình tăng = mCO2 + mH2O → 0,45.44 + 18nH2O= 27 → nH2O = 0,4 mol
→ nC3H4O2 = nCO2 – nH2O = 0,05 mol → mC3H4O2 = 3,6 g
Đáp án cần chọn là: A
Đáp án A
Nhận thấy H đều có công thức CnH2n-2O2
Khi đun nóng Y lại thu được thêm kết tủa → chứng tỏ hình thành BaCO3 : 0,03 mol và Ba(HCO3)2 : 0,13- 0,03 = 0,1 mol
Bảo toàn nguyên tố C → nCO2 = nBaCO3 + 2nBa(HCO3)2 = 0,03 + 0,2 = 0,23 mol
mdd tăng = mCO2 + mH2O - mBaCO3
→ nH = nCO2 - nH2O = 0,23- 0,17 = 0,06 mol
mhỗn hợp = mC + mH + mO
= 0,23.12 + 0,17.2 + 0,06.2.16 = 5,02 gam