Nung nóng hỗn hợp X gồm 0,1 mol axetilen; 0,2 mol xiclopropan; 0,1 mol etilen và 0,6 mol hiđro với xúc tác Ni, sau một thời gian thu được hỗn hợp Y có tỉ khối so với H2 bằng 12,5. Cho hỗn hợp Y tác dụng với brom dư trong CCl4 thấy có tối đa a gam brom phản ứng. Giá trị của a là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án B
n(X) = 0,15 + 0,1 + 0,1 + 0,4 = 0,75 mol; n(π trong X) = 0,15.2 + 0,1.3 + 0,1 = 0,7 mol.
m(X) = 0,15.26 + 0,1.52 + 0,1.28 + 0,4.2 = 12,7 gam.
BTKL: m(X) = m(Y) → n(Y) = 12,7 : (12,7.2) = 0,5.
=> n(H2 phản ứng) = n(X) – n(Y) = 0,25 mol = n(π phản ứng)
→ n(π dư) = n(Br2) = 0,7 – 0,25 = 0,45 mol.

Đáp án B
n X = 0,15 + 0,1 + 0,1 + 0,4 = 0,75 mol; n π t r o n g X = 0,15.2 + 0,1.3 + 0,1 = 0,7 mol.
m X = 0,15.26 + 0,1.52 + 0,1.28 + 0,4.2 = 12,7 gam.
BTKL: m X = m Y → n Y = 12,7 : (12,7.2) = 0,5.
=> n H 2 p h ả n ứ n g = n X – n Y = 0,25 mol = n π p h ả n ứ n g
→ n π d ư = n(Br2) = 0,7 – 0,25 = 0,45 mol.

Đáp án B
n(X) = 0,15 + 0,1 + 0,1 + 0,4 = 0,75 mol; n(π trong X) = 0,15.2 + 0,1.3 + 0,1 = 0,7 mol.
m(X) = 0,15.26 + 0,1.52 + 0,1.28 + 0,4.2 = 12,7 gam.
BTKL: m(X) = m(Y) → n(Y) = 12,7 : (12,7.2) = 0,5.
=> n(H2 phản ứng) = n(X) – n(Y) = 0,25 mol = n(π phản ứng)
→ n(π dư) = n(Br2) = 0,7 – 0,25 = 0,45 mol.

Đáp án B
Ta có: n x = 0,2+0,1+0,15+0,1+0,85=1,4 mol
Gọi a là số mol H2 phản ứng, b là số mol ankin còn dư trong Y.
Ta có: n z = 0,85= 1,4 -a-b
Mặt khác cho Z vào dung dịch brom dư thấy có 0,05 mol Br2
→ n π ( Z ) = 0 , 05 m o l
Bảo toàn liên kết π: 0,2.2+0,1.2+0,15-a-2b=0,05
Giải hệ: a=0,4; b=0,15.
→ n Y = 1 , 4 - 0 , 4 = 1 m o l
Ta có: m Y = m X = 19 , 5 g a m → M - Y = 19 , 5 → d Y / H 2 = 9 , 75

mX = 15,8; nπ = 0,3
Sau 1 thời gian phản ứng Y (C2H2 dư, C3H4 dư, ankan, H2, anken)
nankin = a; n(ankan, H2) = 0,65; nanken =0,05
→a = 0,1 →nY = 0,8
⇒ My = 19,75→m = 9,875
Đáp án B

Đáp án B
Ta có:
Gọi a là số mol H2 phản ứng, b là số mol ankin còn dư trong Y.
Ta có: n Z = 0,85 = 1,4 - a -b
Mặt khác cho Z vào dung dịch brom dư thấy có 0,05 mol Br2 suy ra n π ( Z ) = 0 , 05 m o l
Bảo toàn liên kết π: 0,2.2 + 0,1.2 + 0,15 - a - 2b = 0,05
Giải hệ: a=0,4; b=0,15.
→ n Y = 1,4 - 0,4 = 1 mol
Ta có: m Y = m X = 19 , 5 g a m
Đáp án D