Cho 10 lít hỗn hợp khí (54,6oC; 0,8064 atm) gồm 2 olefin lội qua bình dung dịch brom dư thấy khối lượng bình brom tăng 16,8g. CTPT của 2 anken là (Biết số C trong các anken không vượt quá 5)
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án D
Gọi CTC của hai anken là CnH2n
n
C
n
H
2
n
=
10
.
0
,
8064
0
,
082
.
(
273
+
54
,
6
)
=
0
,
3
m
o
l
; mCnH2n = mbình tăng = 16,8 gam
→ MCnH2n = 16,8 : 0,3 = 56
→ Hai anken cần tìm là C3H6 (M = 42) và C5H10 (M = 60) hoặc C2H4 (M = 28) và C5H10 (M = 60)

Đáp án : C
Ta có Cùng điều kiện -> Quy số lít về số mol.n(hh ban đầu) = 20 mol; n(hh sau) = 16 lít
=> H2 phản ứng mất 4 lít => C2H2 có 2 lít và CH4 có 8 lít

Áp dụng quá trình lí tưởng:
\(\dfrac{p_1\cdot V_1}{T_1}=\dfrac{p_2\cdot V_2}{T_2}\)
\(\Rightarrow\dfrac{2\cdot10^5\cdot10,1}{54,6+273}=\dfrac{1,01\cdot10^5\cdot V_2}{0+273}\)
\(\Rightarrow V_2=16,67l\)

Số mol Ca(OH)2 = 2.0,02 = 0,04 mol
Số mol Ca(OH)2 = 2.0,02 = 0,04 mol
Số mol CaCO3 = 1_100=0,01 mol
Bài toán này có thể là 1 trong 2 trường hợp sau:
TH1: Số mol CO2 không đủ tác dụng với số mol Ca(OH)2
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O
Số mol CO2 = số mol CaCO3 =0,01 mol
=>Thể tích CO2 = 22,4.0,01=0,224 lít
Vậy %thể tích CO2 = (0,224.100)/10=2,24%
TH2: Số mol CO2 nhiều hơn số mol Ca(OH)2 tham gia phản ứng:
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O (1)
CaCO3 + CO2 + H2O → Ca(HCO3)2 (2)
Theo (1): số mol CO2 (1) = số mol CaCO3 = Số mol Ca(OH)2 = 0,04 mol
Ta có: Số mol CaCO3 (2) = 0,04-0,01 = 0,03 (mol)
Theo (2): Số mol CO2(2) = số mol CaCO3 (2) = 0,03 (mol)
Vậy tổng số mol CO2 phản ứng (1) và (2) là 0,04 + 0,03 = 0,07 mol
Do đó %thể tích CO2 = (0,07.22,4.100)/10 = 15,68%
Gọi công thức chung của 2 olefin là: CnH2n
mhỗn hợp = 16,8g
⇒ Mhỗn hợp = 16,8 : 0,3 =56 ⇒ 14n = 56 ⇒ n = 4
⇒ A và B thỏa mãn
Đáp án D.