K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

15 tháng 12 2017

_ \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2mol\)

Theo PTHH : \(n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=n_{H_2}=0,2mol\)

\(\Rightarrow m_{ZnCl_2}=0,2.136\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right).\)

15 tháng 12 2017

Zn +2HCl->ZnCl2+H2

nZn=13/65=0,2 mol

theo phương trình phản ứng:

nZnCl\(_2\)=nH\(_2\)=nZn=0,2 mol

mZnCl\(_{2_{ }}\)=0,2. 136=27,2gam

VH\(_2\)=0,2.22,4=4,48 lít

7 tháng 12 2021

Ta có: \(n_{NaCl}=\dfrac{5,85}{58,5}=0,1\left(mol\right)\)

PT: \(2Na+Cl_2\rightarrow2NaCl\)

____0,1___0,05____0,1 (mol)

a, mNa = 0,1.23 = 2,3 (g)

b, VCl2 = 0,05.22,4 = 1,12 (l)

Bạn tham khảo nhé!

21 tháng 12 2017

Đáp án A

Hidrocacbon có thể phản ứng với nước khi có chất xúc tác thích hợp tạo sp có khả năng tráng gương và  M t b = 31 , 2 chỉ có thể là  C 2 H 2 ;   C 3 H 4

Ban đầu:  n X = 6 , 32 15 , 8 . 2 = 0 , 2

Lúc sau :  n Y = 2 , 688 22 , 4 = 0 , 12

Gọi x; y lần lượt là số mol của  C 2 H 2   v à   C 3 H 4 đã phản ứng 

Ta có hệ phương trình

x + y = 0 , 2 26 x + 40 y = 6 , 32 - 0 , 12 . 16 , 5 . 2 = 2 , 36 ⇒ x = 0 , 06 y = 0 , 02 n C 2 H 2 = n C H 3 C H O = 0 , 06 ⇒ n A g = 0 , 12   ⇒ m = 12 , 96

4 tháng 8 2017

Đáp án B

Crackinh C4H10 → hhX gồm 6 hiđrocacbon và H2 có V = 30 lít.

Dẫn hhX vào dd nước Br2 dư có 20 lít khí thoát ra.

20 lít khí thoát ra gồm CH4, C2H6, C3H8, C4H10 dư và H2 cũng chính là thể tích C4H10 ban đầu

→ VC4H10ban đầu = 20 lít.

VC4H10phản ứng = 30 - 10 = 10 lít 

⇒ H =   10 20 = 50 %

 

11 tháng 9 2017

Đáp án A

Công thức phân tử của X có dạng HOC n H 2 n CHO n ≥ 1

 

25 tháng 9 2018

Đáp án B.

7 tháng 12 2017

Đáp án A.

N2+ 3H2 2NH3

Ở cùng điều kiện thì tỉ lệ về thể tích chính là tỉ lệ về số mol

Do  4 1 < 14 3  →Hiệu suất tính theo N2

Đặt thể tích N2 phản ứng là x lít

→VH2 pứ= 3x lít, VNH3 sinh ra=2xlít

VN2 dư= 4-x (lít), VH2 dư= 14-3x (lít)

Sau phản ứng thu được N2 dư, H2 dư, NH3

Tổng thể tích khí thu được là

V khí= VH2 dư+ VN2 dư+ VNH3= 14-3x + 4-x+ 2x= 16,4

→ x=0,8 lít

→ H = v N 2 pu V N 2 bd · 100 % = 0 , 8 4 · 100 % = 20 %

12 tháng 1 2022

a) 3Zn + 8HNO3 --> 3Zn(NO3)2 + 2NO + 4H2O

b) \(n_{HNO_3}=0,2.4=0,8\left(mol\right)\)

PTHH: 3Zn + 8HNO3 --> 3Zn(NO3)2 + 2NO + 4H2O

           0,3<----0,8----------------------->0,2

=> mZn = 0,3.65 = 19,5 (g)

c) VNO = 0,2.22,4 = 4,48(l)

4 tháng 7 2018

Đáp án C

Đốt cháy hoàn toàn E thu được n H 2 O = n C O 2  

=> este no, đơn chức, mạch hở

=> ancol và axit cũng no, đơn chức, mạch hở.

Xét ancol X ta có:  n H 2 = 0 , 05 ( m o l )  

⇒ n a n c o l = 2 n H 2 = 0 , 1 ( m o l ) ⇒ M a n c o l = 46   ⇒ a n c o l   l à   C 2 H 5 O H

Xét axit Y ta có:   n H 2 = 0 , 075 ( m o l )

n a x i t = 2 n H 2 = 0 , 15 ( m o l ) ⇒ M Y = 60  

=>axit là CH3COOH

=> este là CH3COOC2H5 => neste =0,075(mol)

Nếu H = 100% thì ancol hết => H tính theo ancol.

Vy H = 0 , 075 0 , 1 = 75 %