Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

1. pthh
CuCO3+ H2O = CuO+ CO2 +H2O
nCO2= 2,22: (12+16.2)= 0,0504 mol
nH2O= 0,9:18= 0,05 mol
nCuO= 6:( 64+16) = o,1125 mol
Vì H20 nhỏ nhất (thiếu) nên các chất phản ứng, các chất tạo thành đều tính theo H2O
Theo pthh: nCuCO3= nH2O= 0.05 mol
mCuCO3= 0,05. (64+16.3)= 5,6g (lượng thu được theo pthh)
gọi lượng thu được thực tế là a, ta co:
a.\(\frac{100}{5,6}\)= 90
a= 5,04
=> khối lượng quặng đem nung là 5,04 g

a;
Số phân tử O2 là:
2.0,1.6.1023=1,2.1023(phân tử)
b;
Số nguyên tử CO2 là
0,5.6.1023=3.1023(nguyên tử)
c;
Số nguyên tử H là
2.6.1023=12.1023(nguyên tử)
d;
Số phân tử CO2 là
1,5.3.6.1023=27.1023(phân tử)
e;
Số phân tử H2O là:
0,25.3.6.1023=4,5.1023(phân tử)
f;
Số nguyên tử S là
0,05.6.1023=0,3.1023(nguyên tử)

Áp dụng công thức : m = n*M
=> mN = 0,5 * 14 = 7 (g)
=> mN2 = 0,5 * 28 = 14 (g)
=> mFe = 0,1 * 56 = 5,6 (g)
=> mCl = 0,1 * 35,5 = 3,55 (g)
=> mCl2 = 0,1 * 71 = 7,1 (g)
=> mO2 = 3 * 32 = 96 (g)
=> mO = 3 * 16 = 48 (g)

a) Số nguyên tử phân tử có trong 1,75 mol nguyên tử Fe là: 1,75 . ( 6 . 1023 ) = 1,05 . 1024 ( nguyên tử )
b) 2,25 . ( 6 . 1023 ) = 1,35 . 1024 (phân tử)
c) 1,05 . ( 6 . 1023 ) = 6,3 . 1023 ( phân tử )

a) \(m_S=n_S.M_S=0,5.32=16\left(g\right)\)
b) \(m_{N_2}=n_{N_2}.M_{N_2}=1,5.28=42\left(g\right)\)
c) \(m_{Al_2O_3}=n_{Al_2O_3}.M_{Al_2O_3}=0,25.102=25,5\left(g\right)\)
d) \(n_H=\dfrac{3.10^{23}}{6.10^{23}}=0,5\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_H=n_H.M_H=0,5.1=0,5\left(g\right)\)
e) \(n_{O_2}=\dfrac{V_{O_2\left(đktc\right)}}{22,4}=\dfrac{33,6}{22,4}=1,5\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{O_2}=n_{O_2}.M_{O_2}=1,5.32=48\left(g\right)\)
f) \(n_{SO_3}=\dfrac{9.10^{23}}{6.10^{23}}=1,5\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{SO_3}=n_{SO_3}.M_{SO_3}=1,5.80=120\left(g\right)\)
Trong 0,5 mol phân tử H2S có 0,5 nguyên tử S.
Số ng.tử S = \(\text{0,5.6,023.10}^{23}\text{=3,0115.10}^{23}\)nguyên tử
Trong 0,5 mol phân tử H2S có ..0,5 mol nguyên tử S.
Số ng.tử S = .\(0,5.6.10^{23}=3.10^{23}\)(nguyên tử)