K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Các câu hỏi dưới đây có thể giống với câu hỏi trên

23 tháng 2 2021
Coi số mol hỗn hợp X = 1 mol.nO2 = x (mol) ; nO3 = y (mol)x + y = 132x + 48y = 1.18.2⇒ x = 0,75, y = 0,25 (mol)⇒ %VO2 = 75% ; %VO3 = 25%

7 tháng 10 2017
Đáp án D
Coi số mol hỗn hợp X = 1 mol.
nO2 = x (mol) ; nO3 = y (mol)
x + y = 1
32x + 48y = 1.18.2
⇒ x = 0,75, y = 0,25 (mol)
⇒ %VO2 = 75% ; %VO3 = 25%
NH
1

12 tháng 8 2018
Gọi x là số mol O 3 có trong 1 mol hỗn hợp khí, số mol O 2 sẽ là (1 - x) mol.
Ta có phương trình : 48x + (1 - x).32 = 18.2
Giải ra x = 0,25.
Do %n = %V nên ozon chiếm 25% thể tích hỗn hợp.

DT
27 tháng 4 2022
2 O3 →3 O2
3lít O3 → 4,5 lít O2 Vtăng = 1,5 lít
X lít O3 → Vtăng = 3 lít
=> X = 6
Vậy V oxi và ozon trong hh ban đầu là 6 (l)
Gọi số mol O2, O3 là a, b (mol)
Có: \(\dfrac{32a+48b}{a+b}=16,2.2=32,4\left(g/mol\right)\)
=> 0,4a = 15,6b
=> a = 39b
\(\%V_{O_3}=\dfrac{b}{a+b}.100\%=\dfrac{b}{39b+b}.100\%=2,5\%\)