
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


36 Đáp án: D metyl fomat
Gọi este là RCOOR':
Pt: RCOOR' + NaOH -> RCOONa + R'OH
nNaOH=0,1 = neste
=> Meste= m/n = 60
=> M( R + R') = M - M( gốc -COO-)=60 - 44= 16
=> R là H- , R' là CH3
=> Este là HCOOCH3 metyl fomat
Đáp án : B Etyl axetat
RCOOR′+NaOH→RCOONa+R′OHRCOOR′+NaOH→RCOONa+R′OH
MR′OH=5,98:0,13=46g(C2H5OH)MR′OH=5,98:0,13=46g(C2H5OH)
MRCOOR′= 11,44: 0,13=88g (C4H8O2) => Este là CH3COOC2H5 (Etyl axetat)

Câu 35:
MY=16.2=32 đvC
RCOOR'+NaOH\(\rightarrow\)RCOONa+R'OH
Do MRCOONa>44+23=67>32 nên Y là R'OH
Suy ra R'=32-17=15(CH3-)
Vậy este; C2H5COOCH3
Đáp án D
Câu 37:
RCOOR'+NaOH\(\rightarrow\)RCOONa+R'OH
Số mol NaOH=0,1.1,3=0,13mol
R'OH=5,98:0,13=46 suy ra R'=46-17=29(C2H5-)
RCOOC2H5=11,44:0,13=88 suy ra R=88-44-29=15(CH3-)
CH3COOC2H5(etyl axetat) đáp án B

neste=4.4/88=0.05(mol)
nNaOH=0.1*2=0.2(mol)
0.2>0.05-> NaOH duw(nghixa là rắn khan tồn tại NaOH dư)
ch3cooc2h5+ naoh-> ch3coona + c2h5oh
ở ddây este hết
naoh dư
sp có muối còn rượu đã bị bay hơi khi cô cạn nên trừ nó ra
-> klrắn khan= 4.4+0.2*40-46*0.05=10.1(g)
ở dạng bài cô cạn sau khi cho este td vs kiềm
đầu tiên so sánh số mol của este và kiềm
nếu kiềm dư: tính theo mol của este, rắn khan sau khi cô cạn= toỏng khối lượng ban ddầu trừ ddi khối lượng ancol(do ancol bay hơi khi cô cạn r)
nếu kiềm hết: tính theo mol kiềm-> mol kiềm bằng nhiêu lần mol muối-> kl
bài tiếp tương tự


26.A
Vì khi cho Zn tác dụng với X thì mất 64 và nhận 65 nên thanh Zn tăng; với Y thì mất 207 và nhận 65 nên thanh Zn giảm;còn Zn ko PƯ với Z
33.D
Vì Fe ko tác dụng với Fe(NO3)2 mà Fe tác dụng với Cu(NO3)2 và AgNO3
Khi cho HCl vào hỗn hợp dung dịch NaOH và KHCO3 , thì HCl sẽ phản ứng với NaOH trước, sau khi hết NaOH thì HCl mới phản ứng với KHCO3 để sinh ra khí CO2
Thứ tự phản ứng
HCl + NaOH → NaCl + H2O
HCl + KHCO3 → KCl + CO2 + H2O
Khi HCl phản ứng hết 0,6 mol thì có khí CO2 sinh ra => nHCl phản ứng với NaOH = 0,6 = nNaOH = a
nHCl phản ứng với KHCO3 = 0,8 - 0,6 = 0,2 mol
-> nKHCO3 = 0,2 mol = b
=> a : b = 0,6 : 0,2 = 3 : 1