Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Lượng oxi không mất dần do sự quang hợp của cây xanh đã hấp thụ khí C O 2 và tạo ra lượng oxi rất lớn. Do đó tỉ lệ oxi trong khôg khí ( tính theo thể tích) luôn luôn xấp xỉ bằng 20%.

\(a,\left\{{}\begin{matrix}n_{O_2}=1.30\%=0,3\left(mol\right)\\n_{CO_2}=1.20\%=0,2\left(mol\right)\\n_T=1-0,3-0,2=0,5\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(b,m_{O_2}=0,3.32=9,6\left(g\right)\)
\(c,m_{hh}=\dfrac{9,6}{49,48\%}=19,4\left(g\right)\\ m_{CO_2}=0,2.44=8,8\left(g\right)\\ \rightarrow m_T=19,4-9,6-8,8=1\left(g\right)\\ \rightarrow M_T=\dfrac{1}{0,5}=2\left(\text{g/mol}\right)\\ \rightarrow T:H_2\)
a. %V (ở cùng điều kiện) cũng là %n
\(Tacó:\%V_T=100-30-20=50\%\\ Trong1molhỗnhợp:\\ n_{O_2}=1.30\%=0,3\left(mol\right)\\ n_{CO_2}=1.20\%=0,2\left(mol\right)\\ n_T=1.50\%=0,5\left(mol\right)\\ b.m_{O_2}=0,3.32=9,6\left(g\right)\\ c.\%m_{O_2}tronghỗnhợplà49,48\%\\ Trong1molhỗnhợp:m_{hh}=\dfrac{9,6}{49,48\%}=19,4\left(g\right)\\ m_{CO_2}=0,2.44=8,8\left(g\right)\\ \Rightarrow m_T=19,4-9,6-8,8=1\left(g\right)\\ \Rightarrow M_T=\dfrac{1}{0,5}=2\\ \Rightarrow TlàH_2\)

a/ 4Na + O2 ===> 2Na2O
b/ 2Fe(OH)3 ==(nhiệt)==> Fe2O3 + 3H2O
c/ 2Al + 3H2SO4 ===> Al2(SO4)3 + 3H2
3.2/ mNaCl = 0,2 x 58,5 = 11,7 gam
3.3/ VCO2(đktc) = 1,25 x 22,4 = 28 lít
a) \(4Na+O_2\rightarrow2Na_2O\)
b)\(2Fe\left(OH\right)_3\rightarrow Fe_2O_3+3H_2O\)
c)\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)
3.2 \(m_{NaCl}=n.M=0,2.58,5=11,7\left(g\right)\)
3.3\(V_{CO_2}=n.22,4=1,25.22,4=28\left(lit\right)\)

Theo pt :
Cứ 1 mol C thì cần 1 mol O2 (dựa vào chỉ số)
=>5 mol C thì cần 5 mol O2
Trong SGK hóa 8 có đó bạn
Cho số mol của C là 5mol suy đc luôn số mol của O2 là 5 mol vì C và O2 có cùng hệ số là 1 ,tùy theo từng phương trình hệ số khác nhau thì số mol khác nhau
VD :
\(3Fe+2O_2\rightarrow Fe_3O_4\)
Giả sử \(n_{Fe}=2\left(mol\right)\)
Theo PTHH :
Fe có hệ số là 3 , O2 có hệ số là 2 , Fe3O4 có hệ số là 1
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{O_2}=\dfrac{2}{3}.n_{Fe}=\dfrac{2}{3}.3=2\left(mol\right)\\n_{Fe_3O_4}=\dfrac{1}{3}.n_{Fe}=\dfrac{1}{3}.3=1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
P/S : Có j thắc mắc chỗ nào thì hỏi mk

1)
Số nguyên tử Al là 1,5.6.1023 = 9.1023 nguyên tử
Số phân tử H2 là 0,5.6.1023 = 3.1023 phân tử
Số phân tử NaCl là 0,25.6.1023 = 1,5.1023 phân tử
Số phân tử H2O là 0,05.6.1023 = 0,3.1023 phân tử
2)
$V_{CO_2} = 1.22,4 = 22,4(lít)$
$V_{H_2} = 2.22,4 = 44,8(lít)$
$V_{O_2} = 1,5.22,4 = 33,6(lít)$
$V_{hh} = (0,25 + 1,25).22,4 = 33,6(lít)$
1. Tính số nguyên tử hoặc phân tử trong mỗi lượng chất sau: 1,5 mol Al; 0,5 mol H2; 0,25 mol NaCl; 0,05 mol H2O.
1,5 mol Al có : \(1,5.6.10^{23}=9.10^{23}\) nguyên tử
0,5 mol H2 có : \(0,5.6.10^{23}=3.10^{23}\)phân tử
0,25 mol NaCl: \(0,25.6.10^{23}=1,5.10^{23}\) phân tử
0,05 mol H2O có : \(0,05.6.10^{23}=0,3.10^{23}\) phân tử