Đốt cháy 18g kim loại magie Mg trong không khí thu đuợc 30g hợp chất magie oxit (MgO). Biết rằng Mg cháy là xảy ra phản ứng với khí oxi trong không khí.
a) Viết công thức về khối lượng của phản ứng.
b) Tính khối lượng khí oxi đã phản ứng.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
TL:
Axit sunfuric là một axit vô cơ gồm các nguyên tố lưu huỳnh, oxy và hydro với công thức hóa học là \(H_2SO_4\). Axit sunfuric là hóa chất lỏng không màu, không mùi và sánh, hòa tan trong nước và một phản ứng tỏa nhiệt cao.
HT
@@@@@
a) \(nSO_2=\frac{m}{M}=\frac{19.2}{32+16,2}=0,3\left(mol\right),nO_2=0,46875\left(mol\right)\)
PTHH : \(S+O_2\rightarrow SO_2\)
\(\Rightarrow O_2\)dư S , hết
Theo PTHH : \(n_{O_2pu}+n_{Spu}=n_{SO2}\)
\(\Rightarrow nS=n_{SO2}=0,3\left(mol\right)=Ms=9,6\left(g\right)\)
b) \(n_{O2}\)phản ứng \(=n_{SO2}=0,3\left(mol\right)\rightarrow n_{O2_{dư}}=0,46875-0,3=0,16875\)
\(\Rightarrow m_{O2_{dư}}=5,4\left(g\right)\)
Vì số mol của O2 ban đầu đề bài cho là 0,46875 mol, mà số mol O2 phản ứng = nSO2 = 0,3 Cho nên số mol O2 dư = nO2 ban đầu - nO2 phản ứng
a) S+O2--->SO2
a) Ta có
n SO2=19,2/64=0,3(mol)
n O2=15/32=0,46875(mol)
-->O2 dư
Theo pthh
nS=n SO2=0,3(mol)
m S=0,3.32=9,6(g)
b) n O2=n SO2=0,3(mol)
n O2 dư=0,46875-0,3=0,16875(mol)
m O2 dư=0,16875.32=5,4(g)
này cái thằng kia muốn gây sự hả mà tự nhiên đi quá người ta
1テーブル --- > てーぶる.
2 フルーツ ------> ふるーつ
3 . めまいが ------> めまいが
hok tốt nhem
bạn lại tự hỏi tự trả lời rồi
bạn thông minh thực sự
mình chịu bài này
@minhnguvn
\(PTHH:2CH_3COOH+CuO\rightarrow\left(CH_3COO\right)_2+H_2O\)
0,4 mol 0,2 mol
n\(_{CuO}\)=\(\frac{16}{80}\)=0,2(mol)
m\(_{CH_3COOH}\)=0,4 . 60=24(g)
C%\(_{CH_3COOH}\)=\(\frac{m_{ct}}{m_{dd}}\)x 100%=\(\frac{24}{200}.100\%\)=12%
PTHH:\(2CH_3COOH+CuO\rightarrow\left(CH_3COOH\right)_2Cu+H_2O\)
Ti co dap an
??????