Hấp thụ 38.528 lít khí SO2 đo ở dktc vào 2832 gam dung dịch NaOH 10 %. Hãy xác định muối sinh ra và khối lượng muối sinh ra ?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.



Gọi số mol Mg, Cu là a, b (mol)
=> 24a + 64b = 12,2 (1)
\(n_S=\dfrac{1,6}{32}=0,05\left(mol\right)\)
\(n_{SO_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)
Mg0 - 2e --> Mg+2
a---->2a
Cu0 - 2e --> Cu+2
b---->2b
S+6 + 6e --> S0
0,3<-0,05
S+6 + 2e --> S+4
0,3<-0,15
Bảo toàn e: 2a + 2b = 0,6 (2)
(1)(2) => a = 0,175 (mol); b = 0,125 (mol)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}m_{Mg}=0,175.24=4,2\left(g\right)\\m_{Cu}=0,125.64=8\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bảo toàn electron ta có:
\(Fe→ F e ^ 3 + +3e \)
\(S→s ^6 + +6e\)
\(S6++2e→ S ^4+\)
\(nFe=0,2mol\)
\(nS=0,3mol\)
\(→3nFe+6nS=2nSO2\)
\(→nSO2=3nFe+6nS2=1,2mol\)
\(→V=VSO2=26,88l\)
Bạn sai phần Thể tích O2
Thể tích O2 thì phải lấy số gam fe chia cho 9,6 gam S
HT

\(m_{O_2}=24,5-17,3=7,2\left(g\right)\)
=> \(n_{O_2}=\dfrac{7,2}{32}=0,225\left(mol\right)\)
PTHH: 2KClO3 --to--> 2KCl + 3O2
0,15<---------------0,225
=> \(H\%=\dfrac{0,15.122,5}{24,5}.100\%=75\%\)

Lưu huỳnh có hai dạng thù hình: Lưu huỳnh tà phương Sα và lưu huỳnh đơn tà Sβ. Chúng khác nhau về cấu tạo tinh thể và một số tính chất vật lí, nhưng tính chất hóa học giống nhau. Hai dạng lưu huỳnh Sα và Sβ có thể biến đổi qua lại với nhau theo điều kiện nhiệt độ (xem bảng sau).
꧁༺๖ۣ๖ۣۜSkyღ๖ۣۜlạnh☯๖ۣۜlùngɠɠ༻꧂

Lưu huỳnh (tên khác: Sulfur, Sulfide hay đơn giản hơn là Sulfide, đọc như "Xun-phua")
Em chưa gặp lưu huỳnh
n SO2=\(\dfrac{38,528}{22,4}\) =1,72 mol
m ct NaOH=\(\dfrac{2832.10}{100}\) =283,2 g
n NaOH=\(\dfrac{283,2}{40}\) =7,08 mol
T=\(\dfrac{7,08}{1,72}\)≈4,1 >2
⇒NaOH dư, tính theo SO2
⇒tạo muối trung hòa
SO2+2NaOH→Na2SO3+H2O
1,72→ 1,72 mol
m Na2SO3=1,72.126=216,72 g