Một học sinh dứng thẳng hai chân lên sàn lớp, gây ra một áp suất lên sàn là 14000 N/m2, biết diện tích tiếp xúc của một bàn chân là 1,5 dm2, khối lượng của học sinh đó là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Áp lực tác dụng lên tấm ván có độ lớn bằng trọng lượng của người: F = P = 10.m
Áp suất của người thứ nhất tác dụng lên tấm ván điện tích S1:
Áp suất của người thứ hai tác dụng lên tấm ván diện tích S2:
Lập tỷ số ta được:
Vậy p2 = 1,44.p1

Đổi : 20cm=0,2m20cm=0,2m
10cm=0,1m10cm=0,1m
5cm=0,05m5cm=0,05m
Áp suất của hộp tác dụng lên mặt bàn trong trường hợp 1 là :
P1=d.h1=2.104.0,2=4000(Pa)P1=d.h1=2.104.0,2=4000(Pa)
Áp suất trong trường hợp 2 là :
P2=d.h2=2.104.0,1=2000(Pa)P2=d.h2=2.104.0,1=2000(Pa)
Áp suất trong trường hợp 3 là :
P3=d.h3=2.104.0,05=1000(Pa)P3=d.h3=2.104.0,05=1000(Pa)
* Ta có : P1>P2>P3P1>P2>P3 (do 4000 > 2000 > 1000)
=> Pmax=4000PaPmax=4000Pa
=> Pmin=1000Pa

Gọi s là chiều dài nửa quãng đường
Thời gian đi hết nửa quãng đường đầu với vận tốc v1 là t1=sv1t1=sv1 (1)
Thời gian đi hết nửa quãng đường còn lại với vận tốc v2 là t2=sv2t2=sv2 (2)
Vận tốc trung bình của người đi xe đạp trên quãng đường là vtb=2st1+t2vtb=2st1+t2 (3)
Kết hợp (1); (2); (3) có: 1v1+1v2=2vtb1v1+1v2=2vtb
Thay số vtb = 8km/h; v1 = 12km/h
Vận tốc trung bình của người đi xe ở nửa quãng đường sau là v2 = 6km/h
Gọi s là chiều dài nửa quãng đường
Thời gian đi hết nửa quãng đường đầu với vận tốc v1 là t1=s/v1 (1)
Thời gian đi hết nửa quãng đường còn lại với vận tốc v2 là t2=s/v2 (2)
Vận tốc trung bình của người đi xe đạp trên quãng đường là vtb=2s/t1+t2 (3)
Kết hợp (1); (2); (3) có: 1/v1+1/v2=2/vtb
Thay số vtb = 8km/h; v1 = 12km/h
Vận tốc trung bình của người đi xe ở nửa quãng đường sau là v2 = 6km/h

ngược chiều :v1.t + v2.t =20 (1)
cùng chiều : v1.t - v2.t =20 (2)
Cộng (1) với (2) => v1 -> v2
KQ 60 km/h và 20km/h :))
Gọi vận tốc xe 1 là v1 (km/h); vận tốc xe 2 là v2 (km/h) ;
thời gian đi ngược chiều là t1 (h) ; đi xuôi chiều là t (h)
Đổi 15 phút = 1/4 giờ
30 phút = 1/2 giờ
Ta có v1.t + v2.t = 20
<=> t(v1 + v2) = 20
<=> 1/4(v1 + v2) = 20
<=> v1 +v2 = 80 (1)
Nếu v1 > v2 khi đó
v1.t1 = v2.t1 + 20
<=> t1(v1 - v2) = 20
<=> 1/2(v1 - v2) = 20
<=> v1 - v2 = 40 (2)
Từ (1) và (2) => v1 = 60 ; v2 = 20
Vậy vận tốc 2 xe là 60km/h ; 20 km/h

Nhiệt lượng tỏa ra khi 0,2 Kg hơi nước ở 1000C ngưng tụ thành nước ở 1000C
Q1 = m1. L = 0,2 . 2,3.106 = 460000 (J)
Nhiệt lượng tỏa ra khi 0,2Kg nước ở 1000C thành nước ở t0C
Q2 = m1.C. (t1 - t) = 0,2. 4200 (100 - t)
Nhiệt lượng thu vào khi 1,5Kg nước ở 150C thành nước ở t0C
Q3 = m2.C. (t - t2) = 1,5. 4200 (t - 15)
Áp dụng phương trình cân bằng nhiệt:
Q1 + Q2 = Q3
<=>460000 + 0,2. 4200 (100 - t) = 1,5. 4200 (t - 15)
<=>6780t = 638500
<=>t ≈ 940C
Tổng khối lượng khi xảy ra cân bằng nhiệt.
m = m1 + m2 = 0,2 + 1,5 = 1,7(Kg)

Bạn tham khảo nhé !
Nhiệt lượng dùng để đun sôi nước (nhiệt lượng có ích)
Quảng cáo
Q = m2C2(t2 – t1) = 4200.4,5 (100 – 20) = 1512 000 J
Nhiệt lượng toàn phần do dầu hỏa tỏa ra:
Qtp = m1.q1 = 0,15. 44. 106 = 6,6. 106 J
Hiệu suất của bếp:
H=QQtp=15120006.600000=0,23=23%
Bạn tham khảo nhé !
Nhiệt lượng dùng để đun sôi nước (nhiệt lượng có ích)
Quảng cáo
Q = m2C2(t2 – t1) = 4200.4,5 (100 – 20) = 1512 000 J
Nhiệt lượng toàn phần do dầu hỏa tỏa ra:
Qtp = m1.q1 = 0,15. 44. 106 = 6,6. 106 J
Hiệu suất của bếp:
\(H=\frac{Q}{Q_{tp}}=\frac{1512000}{6.600000}=0,23=0,23\%\)

a) đổi 60cm=0,6m
40cm=0,4m
30cm=0,3m
+) Thể Tích vật:
V=0,6.0,4.0,3=...
+) Khối lượng vật
m=D.V=7800.V=....
+)Trộng lượng vật
P=10m=....
Chộ trống bn tự tính nha^^
đáp án: 42 kg
tao ko biết