Câu 43: Hoàn thành các PTHH sau:
a. N2O5 + ? ---> HNO3
b. Fe + H2SO4 ---> ? + H2
c. ? + H2O---> KOH+ H2
d. Fe3O4 + ? ---> Fe + H2O
e. Mg + O2 ---> ?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a) \(n_{Al}=\dfrac{10,8}{27}=0,4\left(mol\right)\)
PTHH: 2Al + 3H2SO4 --> Al2(SO4)3 + 3H2
0,4-->0,6---------->0,2------->0,6
=> \(C_{M\left(dd.H_2SO_4\right)}=\dfrac{0,6}{0,15}=4M\)
b) VH2 = 0,6.22,4 = 13,44 (l)
c) \(C_{M\left(Al_2\left(SO_4\right)_3\right)}=\dfrac{0,2}{0,15}=\dfrac{4}{3}M\)
\(n_{Al}=\dfrac{10,8}{27}=0,4\left(mol\right)\\
pthh:2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)
0,4 0,6 0,2 0,6
\(C_M_{H_2SO_4}=\dfrac{0,6}{0,15}=4M\\ V_{H_2}=0,622,4=13,44L\)
\(C_M=\dfrac{0,2}{0,15}=1,3M\)
\(a,n_{MgO}=\dfrac{8}{40}=0,2\left(mol\right)\)
PTHH: 2Mg + O2 --to--> 2MgO
0,2---<0,1<--------0,2
Mg + 2HCl ---> MgCl2 + H2
0,2--->0,4
=> \(\left\{{}\begin{matrix}b,m_{Mg}=0,2.24=4,8\left(g\right)\\c,V_{kk}=0,1.5.22,4=11,2\left(l\right)\\d,m_{ddHCl}=\dfrac{0,4.36,5}{10\%}=146\left(g\right)\end{matrix}\right.\)
$Ba(NO_3)_2$ : Muối trung hòa
$NaOH$: Bazơ
$NaH_2PO_4$: Muối axit
$HCl$: Axit
$Fe(OH)_3$: Bazơ
$CuO$ : Oxit bazơ
$SO_3$: Oxit axit
$H_2SO_4$: Axit
a) \(n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)
PTHH: Fe + 2HCl ---> FeCl2 + H2
0,3<---0,6<------0,3<-----0,3
\(V_{ddHCl}=\dfrac{0,6}{2}=0,3\left(l\right)\)
b) \(C_{M\left(FeCl_2\right)}=\dfrac{0,3}{0,3}=1M\)
c) \(m_{Fe}=0,3.56=16,8\left(g\right)\)
$M_{H_2}$ = 2 < $M_{kk}$ = 29
=>$H_2$ nhẹ hơn không khí
→Đặt úp bình
a, \(m_N=12,77\%.120,6=15,4\left(g\right)\)
\(n_N=\dfrac{15,4}{14}=1,1\left(mol\right)\)
CTHH: Cu(NO3)2, Fe(NO3)2, Mg(NO)3
Theo các CTHH: \(n_{kl}=\dfrac{1}{2}n_N=\dfrac{1}{2}.1,1=0,55\left(mol\right)\)
Do \(M_{Cu}>M_{Fe}>M_{Mg}\)
=> Nếu hh chỉ chứa Cu thì điều chế kim loại với khối lượng lớn nhất
=> \(m_{Max\left(kl\right)}=0,55.64=35,2\left(g\right)\)
b, Theo CTHH: \(n_O=3n_N=3.1,1=3,3\left(mol\right)\)
=> Số nguyên tử N: 1,1.6.1023 = 6,6.1923 (nguyên tử)
=> Số nguyên tử O: 3,3.6.1023 = 19,8.1023 (nguyên tử)
Fe + H2SO4 ---> FeSO4 + H2
Fe3O4 + 4CO --to--> 3Fe + 4CO2
a. N205 +H20 -> 2HNO3
b. Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2
c. 2K + 2H2O -> 2KOH +H2
d. Fe3O4 + 4H2 -> 3Fe + 4H20
e. 2Mg + 02 -> 2MgO