Các em hãy xem và trả lời câu hỏi trong video:
Các bạn trình bày lời giải đầy đủ của mình vào ô Gửi Ý kiến phía dưới. Năm bạn có lời giải hay và sớm nhất sẽ được cộng/thưởng 1 tháng VIP của Online Math. Giải thưởng sẽ được công bố vào Thứ Sáu ngày 6/4/2018. Câu đố tiếp theo sẽ lên mạng vào Thứ Sáu ngày 6/4/2018.
-----
Chúc mừng các bạn sau đây đã có lời giải đầy đủ và sớm nhất. Các bạn đã được cộng/thưởng 1 tháng VIP của Online Math.
Do tiệm bánh khuyến mại nên cứ mua 4 cái được tặng 1 cái.
Như vậy khi mua, chỉ cần trả tiền 4 cái bánh thì sẽ nhận về 5 cái bánh.
Ta so sánh các trường hợp:
1/ Nếu 2 bạn mua chung: Tổng số bánh cần mua là: 11+14 = 25 (cái)
Tổng số tiền phải trả để mua 25 cái bánh là: (25 : 5) x 4 x 6000 = 120000 (đồng)
=> Giá 1 cái bánh khi tính cả khuyến mãi là: 120000 : 25 = 4800 (đồng)
Số tiền bạn Mai phải trả là: 11 x 4800 = 52800 (đồng)
Số tiền bạn mua 14 cái bánh phải trả là: 14 x 4800 = 67200 (đồng)
2/ Trường hợp mỗi bạn mua riêng lẻ:
Bạn cần mua 14 cái bánh sẽ phải mua tổng số bánh là: 3 x 4 + 3 (khuyến mại) = 15 (cái bánh)
Tổng số tiền phải trả là: 3 x 4 x 6000 = 72000 (đồng)
Bạn Mai cần mua 11 cái bánh sẽ phải mua tổng số bánh là: 2 x 4+ 1 + 2 (khuyến mại) = 11 (cái bánh)
Tổng số tiền phải trả là: (2 x 4 + 1) x 6000 = 54000 (đồng)
Như vậy, nếu như bạn gộp lại mua chung sẽ tiết kiệm được số tiền là:
Bạn Mai tiết kiệm được: 54000 - 52800 = 1200 (đồng)
Bạn của Mai tiết kiệm được: 72000 - 67200 = 4800 (đồng)