phải dùng bao nhiêu gam Iron phản ứng hoàn toàn với dd hcl để thu được 0,56 ml h2
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


a.
Gọi x là số mol kẽm tham gia phản ứng.
\(Zn+CuSO_4\rightarrow ZnSO_4+Cu\)
x ---->x----------->x-------->x
Ta có:
\(m_{Zn}-m_{Cu}=m_{kl.giảm}\Leftrightarrow65x-64x=20-19,96\Leftrightarrow x=0,04\left(mol\right)\)
=> \(m_{Zn.pứ}=0,04.65=2,6\left(g\right)\)
b)
\(m_{ZnSO_4}=0,04.160=6,4\left(g\right)\)

a, PT: \(Zn+CuSO_4\rightarrow ZnSO_4+Cu\)
_______x_______________x_______x (mol)
Ta có: m giảm = mZn - mCu
⇒ 20 - 19,96 = 65x - 64x
⇒ x = 0,04 (mol)
⇒ mZn (pư) = 0,04.65 = 2,6 (g)
b, mZnSO4 = 0,04.161 = 6,44 (g)

a, \(Fe_3O_4\left(A\right)+4H_2SO_4\left(B\right)\rightarrow FeSO_4\left(C\right)+Fe_2\left(SO_4\right)_3\left(D\right)+4H_2O\left(E\right)\)
b, \(FeSO_4+2NaOH\rightarrow Fe\left(OH\right)_2\left(F\right)+Na_2SO_4\)
c, \(Fe_2\left(SO_4\right)_3+6KOH\rightarrow2Fe\left(OH\right)_3\left(G\right)+3K_2SO_4\left(H\right)\)
d, \(10FeSO_4+2KMnO_4+8H_2SO_4\rightarrow5Fe_2\left(SO_4\right)_3+2MnSO_4+K_2SO_4+8H_2O\)
e, \(Fe\left(OH\right)_3+3HCl\left(I\right)\rightarrow FeCl_3\left(K\right)+3H_2O\)
f, \(4Fe\left(OH\right)_2+O_2+2H_2O\rightarrow4Fe\left(OH\right)_3\)
g, \(Fe_2\left(SO_4\right)_3+2KI\rightarrow2FeSO_4+K_2SO_4+I_2\)
h, \(3FeSO_4+2Al\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3\left(M\right)+3Fe\left(L\right)\)
i, \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2\left(N\right)+H_2\)
j, \(2FeCl_2+Cl_2\underrightarrow{t^o}2FeCl_3\)

\(n_{CO_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)
\(n_{NaOH}=0,3.1=0,3\left(mol\right)\)
\(\dfrac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}=\dfrac{0,3}{0,2}=1,5< 2\)
Pứ tạo muối axit trước.
\(CO_2+NaOH\rightarrow NaHCO_3\)
0,2----> 0,2 -----> 0,2
\(NaOH+NaHCO_3\rightarrow Na_2CO_3+H_2O\)
0,1------> 0,1 ----------> 0,1
Giả sử thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể.
\(CM_{NaHCO_3}=\dfrac{0,2-0,1}{0,3}=\dfrac{1}{3}\left(M\right)\)
\(CM_{Na_2CO_3}=\dfrac{0,1}{0,3}=\dfrac{1}{3}\left(M\right)\)

Gọi n là hóa trị cao nhất của kim loại Z
\(Z+\dfrac{n}{2}Cl_2\underrightarrow{t^o}ZCl_n\)
\(n_Z=\dfrac{2,275}{Z}\)
\(m_{ZCl_n}=\dfrac{2,275}{Z}.\left(Z+35,5n\right)=\dfrac{2,275Z+80,7625n}{Z}=4,76\)
Với n = 2 => Z = 65
Vậy kim loại cần tìm là Zn (kẽm)

\(n_{H_2SO_4}=0,1.0,1=0,01\left(mol\right)\)
\(Na_2O+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+H_2O\)
0,1<-----0,1
\(a=m_{Na_2O}=0,1.62=6,2\left(g\right)\)

\(n_{H_2}=\dfrac{3,7185}{24,79}=0,15\left(mol\right)\)
\(Na+H_2O\rightarrow NaOH+\dfrac{1}{2}H_2\)
x -------------->x --------->0,5x
\(K+H_2O\rightarrow KOH+\dfrac{1}{2}H_2\)
y------------>y--------->0,5y
\(\left\{{}\begin{matrix}23x+39y=8,5\\0,5x+0,5y=0,15\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,1\end{matrix}\right.\)
\(6NaOH+Fe_2\left(SO_4\right)_3\rightarrow3Na_2SO_4+2Fe\left(OH\right)_3\)
0,2------------------------------------------->\(\dfrac{1}{15}\)
\(6KOH+Fe_2\left(SO_4\right)_3\rightarrow3Na_2SO_4+2Fe\left(OH\right)_3\)
0,1------------------------------------------> \(\dfrac{1}{30}\)
\(m_{Fe\left(OH\right)_3}=\left(\dfrac{1}{15}+\dfrac{1}{30}\right).107=10,7\left(g\right)\)

\(n_{H_2}=\dfrac{1,2395}{24,79}=0,05\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{H_2SO_4}=n_{H_2}=n_{SO_4^{2-}}=0,05\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{muối}=m_{kl}+m_{SO_4^{2-}}=2,43+0,05.96=7,23\left(g\right)\)
=> Đáp án D

a,pt 2Cu + O2 \(\rightarrow\) 2CuO
b, số mol của Cu:1,2:64=0,01875(mol)
khối lượng của CuO: 0,01875* 80=1,5(g)
c, V lít khí của O2: 0,01875* 24,79=0,4648125(lít)
Nếu dùng ml thì số hơi nhỏ