để hòa tan hoàn toàn 8 g oxi kim loại m cần dùng 10,95 g hcl trong dung dịch xác định công thức hóa học của oxi kim loại
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có: \(n_{KOH}=0,02.0,2=0,004\left(mol\right)\)
PT: \(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\)
______0,004_____0,002____0,002 (mol)
\(\Rightarrow a=m_{K_2SO_4}=0,002.174=0,348\left(g\right)\)
\(V=V_{H_2SO_4}=\dfrac{0,002}{0,5}=0,004\left(l\right)=4\left(ml\right)\)
\(C_nH_{2n-2}+\dfrac{3n-1}{2}O_2\underrightarrow{t^o}nCO_2+\left(n-1\right)H_2O\)
Ta có: nKMnO4 = 1,055.10-3 (mol)
BT e, có: 6nH2C2O4 = 5nKMnO4
⇒ nH2C2O4 = 8,792.10-4 (mol) = nCaC2O4 = nCa2+
\(\Rightarrow\%m_{Ca}=\dfrac{8,792.10^{-4}.40}{2}.100\%\approx1,7583\%\)
\(n_{HCl}=\dfrac{10,95}{36,5}=0,3\left(mol\right)\)
Gọi CTHH của oxit kim loại là M2On
PT: \(M_2O_n+2nHCl\rightarrow2MCl_n+nH_2O\)
Theo PT: \(n_{M_2O_n}=\dfrac{1}{2n}n_{HCl}=\dfrac{0,15}{n}\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow M_{M_2O_n}=\dfrac{8}{\dfrac{0,15}{n}}=\dfrac{160}{3}n\left(g/mol\right)\)
\(\Rightarrow2M_M+16n=\dfrac{160}{3}n\)
\(\Rightarrow M_M=\dfrac{56}{3}n\left(g/mol\right)\)
Với n = 3, MM = 56 (g/mol) là thỏa mãn.
→ M là Fe.
Vậy: CTHH cần tìm là Fe2O3.