Câu 28: Một vật được thả rơi tự do từ độ cao h, trước khi chạm đất 1s, vật ở độ cao 25m. Lấy g=10m/s2.
Độ cao nơi thả vật là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

phương trình vận tốc khi đó sẽ là :
\(v=15-3t=6\)
hay \(3t=9\Leftrightarrow t=3\text{ giây}\)
Vậy v=6m/s tại thời điểm t=3

phương trình quãng đường đi được của người thứ nhất là : \(0,5\times\frac{t^2}{2}=0,25\times t^2\left(m\right)\)
phương trình quãng đường đi được của người thứ hai là : \(0,3\times\frac{t^2}{2}=0,15\times t^2\left(m\right)\)
Khi hai người gặp nhau, tổng quãng đường hai mguoiwf đi được khi đó là :
\(0,15\times t^2+0,25\times t^2=0,4\times t^2=48\Leftrightarrow t^2=120\)
hay \(t=\sqrt{120}\left(s\right)\) là thời điểm hai người gặp nhau tính từ lúc xuất phát

Trong cơ học, hệ quy chiếu là một hệ tọa độ, dựa vào đó vị trí của mọi điểm trên các vật thể và vị trí của các vật thể khác được xác định, đồng thời có một đồng hồ đo thời gian để xác định thời điểm của các sự kiện. Cùng một sự kiện vật lý, khi ta thay đổi hệ quy chiếu thì vị trí và thời gian xảy ra sẽ khác nhau
Trong cơ học, hệ quy chiếu là một hệ tọa độ, dựa vào đó vị trí của mọi điểm trên các vật thể và vị trí của các vật thể khác được xác định, đồng thời có một đồng hồ đo thời gian để xác định thời điểm của các sự kiện. Cùng một sự kiện vật lý, khi ta thay đổi hệ quy chiếu thì vị trí và thời gian xảy ra sẽ khác nhau.
\(t_1,t_2\)là thời gian từ lúc vật bắt đầu rơi tới khi chạm đất và trước khi chạm đất \(1s\).
\(v_1,v_2\)là vận tốc tức thời của vật khi chạm đất và trước khi chạm đất \(1s\).
\(v_1^2-v_2^2=2gS\)
\(\Leftrightarrow\left(gt_1\right)^2-\left(gt_2\right)^2=2gS=2.10.25=500\)
\(\Leftrightarrow t_1^2-t_2^2=5\)
\(\Leftrightarrow t_1+t_2=5\)(vì \(t_1-t_2=1\))
\(\Leftrightarrow\hept{\begin{cases}t_1=3\\t_2=2\end{cases}}\)
Độ cao nơi thả vật là: \(S_0=\frac{v_1^2}{2g}=45m\).