Cho hỗn hợp gồm Cr và Fe nặng m gam phản ứng vừa đủ với dung dịch chứa 320 ml H2SO4 1,5M loãng, thu được dung dịch chứa 67,2 gam muối gồm Cr2(SO4)3 và FeSO4. Tỉ lệ mol của Cr và Fe trong hỗn hợp kim loại ban đầu là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


C:H:O
40/12 : 6,67/1 : 53,33/16
1:2:1=>GĐGN:ch2o
=>CTPT:(ch2o)n=180->n=6(c6h12o6)

a, \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)
b, Ta có: \(n_{Al}=\dfrac{13,5}{27}=0,5\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{H_2}=\dfrac{3}{2}n_{Al}=0,75\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{H_2}=0,75.24,79=18,5925\left(l\right)\)
c, \(n_{HCl}=3n_{Al}=1,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{HCl}=\dfrac{1,5}{1}=1,5\left(l\right)=1500\left(ml\right)\)
d, \(n_{AlCl_3}=n_{Al}=0,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M_{AlCl_3}}=\dfrac{0,5}{1,5}=\dfrac{1}{3}\left(M\right)\)

Ta có: \(n_{Al}=\dfrac{21,6}{27}=0,8\left(mol\right)\)
PT: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)
_____0,8_____2,4_____________1,2 (mol)
a, mHCl = 2,4.36,5 = 87,6 (g)
b, VH2 = 1,2.24,79 = 29,748 (l)

Ta có: nCa(OH)2 = 0,1.2 = 0,2 (mol)
PT: \(CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)
_____0,2________0,2_______0,2 (mol)
a, V = 0,2.24,79 = 4,958 (l)
b, mCaCO3 = 0,2.100 = 20 (g)

a, \(2Mg+O_2\underrightarrow{t^o}2MgO\)
b, Theo PT: \(n_{MgO}=n_{Mg}=0,4\left(mol\right)\)
⇒ mMgO = 0,4.40 = 16 (g)
c, \(n_{MgO}=\dfrac{20}{40}=0,5\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{MgO}=0,25\left(mol\right)\)
⇒ VO2 = 0,25.22,4 = 5,6 (l)
Ta có: 392nCr2(SO4)3 + 152nFeSO4 = 67,2 (1)
PT: \(2Cr+3H_2SO_4\rightarrow Cr_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)
\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)
Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=3n_{Cr_2\left(SO_4\right)_3}+n_{FeSO_4}=0,32.1,5=0,48\left(mol\right)\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Cr_2\left(SO_4\right)_3}=0,09\left(mol\right)\\n_{FeSO_4}=0,21\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Theo PT: nCr = 2nCr2(SO4)3 = 0,18 (mol)
nFe = nFeSO4 = 0,21 (mol)
⇒ nCr:nFe = 0,18:0,21 = 6:7