một nguyên tử X có tổng số hạt là 82,biết n=30.Tìm số p và số e?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Nguyên tử của nguyên tố X nhẹ kém 2 lần nguyên tử Brom . Tính nguyên tử khối của X và cho biết tên và kí hiệu hóa học của X ? Tính khối lượng nguyên tử X theo gam . Biết 1đvc = 1,6605.10 ngũ -24 gam
Một nguyên tử X có khối lượng thực là 3,81915.10^-23g. Vậy nguyên tử X thuộc nguyên tố nào sau đây ( biết 1đvC = 1,6605.10^-24g )
a. Na = 23
b. Mg = 24
c. AI = 27
d. Si = 28

Ta có: A = 160 đvC => B = 160. 1,45 = 232 đvC
Số nguyên tử Fe trong hợp chất A là: (160 - 3.16)/ 56 = 2
=> CTHH của hợp chất A là Fe2O3
Theo bài ra, ta có:
Số nguyên tử Fe trong 1 phân tử chất B bằng số nguyên tử O trong phân tử chất A = 3
Số nguyên tử O trong hợp chất B là (232 - 3.56)/16 = 4
=> CTHH của hợp chất B là Fe3O4
Xin câu trl hay nhất!

1. câu này sửa đề từ 83 thành 82 nhé
Có \(\hept{\begin{cases}2Z+N=82\\2Z-N=22\end{cases}}\)
\(\rightarrow\hept{\begin{cases}Z=26\\N=30\end{cases}}\)
\(\rightarrow\hept{\begin{cases}p=e=Z=26\\n=30\end{cases}}\)
2.
Tổng hạt của R là 40 hạt
\(\rightarrow2p_R+n_R=40\)
\(\rightarrow n_R=40-2p_R\)
\(1\le\frac{n_R}{p_R}\le1,5\)
\(\Leftrightarrow1\le\frac{40-2p_R}{p_R}\le1,5\)
\(\rightarrow11,43\le p_R\le13,33\)
Trường hợp 1: \(p_R=12\)
\(n_R=40-12.2=16\)
Vậy không có nguyên tố thoả mãn
Trường hợp 2: \(p_R=13\)
\(n_R=40-13.2=14\)
Vậy \(R:Al\)

a. Tổng có 52 hạt
\(\rightarrow p_X+e_X+n_X=52\)
\(\Leftrightarrow2p_X+n_X=52\left(1\right)\)
Số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 16 hạt
\(\rightarrow p_X+e_X-n_X=16\)
\(\Leftrightarrow2p_X-n_X=16\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\rightarrow p_X=e_X=17\) và \(n_X=18\)
b. \(M_X=p_X+n_X=17.1,013+18.1,013=35,455đvC\)
c. \(m_X=35,455.1,9926.10^{-23}=7,065.10^{-22}g\)

\(H_2O\) => Đúng
\(S_3O_2\) => Sai : \(SO_2\)
\(N_3O\) => Sai : \(N_2O\)
\(H_3SO_4\) => Sai : \(H_2SO_4\)
\(N_2O\) => Đúng
\(LiF_2\) => Sai : \(LiF\)
\(OF_2\) => Đúng
Các công thức hoá học sai:
\(S_3O_2\Rightarrow SO_2\)
\(N_3O\Rightarrow N_2O\)
\(H_3SO_4\Rightarrow H_2SO_4\)
\(LiF_2\Rightarrow LiF\)
ta có tổng số hạt của X là 2p+n=82
mà n=30
=> 2p+30=82 =>2p=52 =>p=e=26