K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

4 tháng 4 2023

Đáp án: vì Axit có 2 góc SO là H2SO3 và H2SO4 mà H2SO4 có nhiều oxi hơn H2SO3 (O4>O3)=> đuôi H2SO3 đọc là ơ. Còn axit có gốc NO chỉ có mỗi HNO3 thôi nên đuôi đọc là it

29 tháng 3 2023

\(_{ }\)nHCL =\(\dfrac{3,65}{100x36,5}\)x103=1 mol 

nCAO=0,1 mol

CAO +2HCL→CACL2+ H2O

0,1---> 0,2 

=> HCL DƯ 

9 tháng 4 2023

chữ hơi xấu :)loading...

29 tháng 3 2023

Ta có: \(n_{NO}+n_{N_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\left(1\right)\)

\(30n_{NO}+28n_{N_2}=1,44\left(g\right)\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{NO}=0,02\left(mol\right)\\n_{N_2}=0,03\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Gọi nNH4NO3 = a (mol)

⇒ nNO3- (trong muối) = 3nNO + 10nN2 + 8nNH4NO3 = 0,36 + 8a (mol)

Ta có: m muối = mKL + mNO3- (trong muối) + mNH4NO3

⇒ 66,88 = 10 + 62.(0,36 + 8a) + 80a

⇒ a = 0,06 (mol)

⇒ nHNO3 = 4nNO + 12nN2 + 10nNH4NO3 = 1,04 (mol)

28 tháng 3 2023

Có lẽ đề cho nung kết tủa trong không khí chứ không phải "để" bạn nhỉ?

PT: \(Zn+CuSO_4\rightarrow ZnSO_4+Cu\)

____0,04_____0,04_____0,04 (mol)

\(Fe+CuSO_4\rightarrow FeSO_4+Cu\)

0,03_____0,03______0,03 (mol)

⇒ nCuSO4 dư = 0,1 - 0,04 - 0,03 = 0,03 (mol)

- Dung dịch X gồm: ZnSO4: 0,04 (mol), FeSO4: 0,03 (mol) và CuSO4: 0,03 (mol)

PT: \(ZnSO_4+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow Zn\left(OH\right)_{2\downarrow}+BaSO_{4\downarrow}\)

______0,04__________________0,04______0,04 (mol)

\(Zn\left(OH\right)_2+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow BaZnO_2+2H_2O\)

\(FeSO_4+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow Fe\left(OH\right)_{2\downarrow}+BaSO_{4\downarrow}\)

0,03____________________0,03______0,03 (mol)

\(CuSO_4+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow Cu\left(OH\right)_{2\downarrow}+BaSO_{4\downarrow}\)

0,03____________________0,03_______0,03 (mol)

- Kết tủa thu được gồm: Fe(OH)2: 0,03 (mol), Cu(OH)2: 0,03 (mol) và BaSO4: 0,1 (mol)

PT: \(4Fe\left(OH\right)_2+O_2\underrightarrow{t^o}2Fe_2O_3+4H_2O\)

_________0,03_________0,015 (mol)

\(Cu\left(OH\right)_2\underrightarrow{t^o}CuO+H_2O\)

0,03_________0,03 (mol)

⇒ m = mFe2O3 + mCuO + mBaSO4 = 0,015.160 + 0,03.80 + 0,1.233 = 28,1 (g)

 

28 tháng 3 2023

ai giúp mình vs

27 tháng 3 2023

Bạn xem lại xem đề có thiếu dữ kiện gì không nhé.