từ 200ml dd CuCl2 và đinh sắt người ta điều chế đc 9.6g Cu
mình cần gấp mọi người giúp mình nha
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có: nFeSO4 = nCuSO4 = x (mol)
- Khi nhúng M vào FeSO4:
\(2M+nFeSO_4\rightarrow M_2\left(SO_4\right)_n+nFe\)
2x/n_______x_________________x (mol)
⇒ m tăng = mFe - mM = 56x - 2x.MM/n = 16 (1)
- Khi nhúng vào CuSO4:
\(2M+nCuSO_4\rightarrow M_2\left(SO_4\right)_n+nCu\)
2x/n________x_________________x (mol)
⇒ m tăng = mCu - mM = 64x - 2x.MM/n = 20 (2)
Từ (1) và (2) ⇒ x = 0,5 (mol)
⇒ MM = 12n
Với n = 2 thì MM = 24 (g/mol)
→ M là Mg.
\(n_{H_2}=\dfrac{12,395}{24,79}=0,5\left(mol\right)\)
PTHH:
\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\uparrow\)
x 2x x x
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow\)
y 2y y y
\(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow\)
z 2z z z
\(ZnCl_2+2NaOH\rightarrow2NaCl+Zn\left(OH\right)_2\downarrow\)
x 2x 2x x
\(FeCl_2+2NaOH\rightarrow Fe\left(OH\right)_2\downarrow+2NaCl\)
y 2y y 2y
\(MgCl_2+2NaOH\rightarrow Mg\left(OH\right)_2\downarrow+2NaCl\)
z 2z z 2z
\(Zn\left(OH\right)_2\rightarrow\left(t^o\right)ZnO+H_2O\)
x x x
\(4Fe\left(OH\right)_2+O_2\rightarrow\left(t^o\right)2Fe_2O_3+4H_2O\)
y 0,5y y
\(Mg\left(OH\right)_2\rightarrow\left(t^o\right)MgO+H_2O\)
z z z
Ta có Hệ PT:
\(\left\{{}\begin{matrix}x+y+z=0,5\\65x+56y+24z=20,9\\81x+80y+40z=22\end{matrix}\right.\)
Bạn check lại đề có sai ở đâu k nha chứ bậm nghiệm k ra.
Ta có: 65nZn + 56nFe + 24nMg = 20,9 (1)
PT: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
\(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\)
Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Zn}+n_{Fe}+n_{Mg}=\dfrac{12,395}{24,79}=0,5\left(mol\right)\left(2\right)\)
PT: \(ZnCl_2+2NaOH\rightarrow Zn\left(OH\right)_2+2NaCl\)
\(Zn\left(OH\right)_2+2NaOH\rightarrow Na_2ZnO_2+2H_2O\)
\(FeCl_2+2NaOH\rightarrow Fe\left(OH\right)_{2\downarrow}+2NaCl\)
\(4Fe\left(OH\right)_2+O_2\underrightarrow{t^o}2Fe_2O_3+4H_2O\)
\(MgCl_2+2NaOH\rightarrow Mg\left(OH\right)_{2\downarrow}+2NaCl\)
\(Mg\left(OH\right)_2\underrightarrow{t^o}MgO+H_2O\)
Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe_2O_3}=\dfrac{1}{2}n_{Fe\left(OH\right)_2}=\dfrac{1}{2}n_{FeCl_2}=\dfrac{1}{2}n_{Fe}\\n_{MgO}=n_{Mg\left(OH\right)_2}=n_{MgCl_2}=n_{Mg}\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow m_{ran}=m_{Fe_2O_3}+m_{MgO}=160.\dfrac{1}{2}n_{Fe}+40n_{Mg}=22\left(g\right)\left(3\right)\)
Từ (1), (2) và (3) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\\n_{Fe}=0,15\left(mol\right)\\n_{Mg}=0,25\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Zn}=0,1.65=6,5\left(g\right)\\m_{Fe}=0,15.56=8,4\left(g\right)\\m_{Mg}=0,25.24=6\left(g\right)\end{matrix}\right.\)
\(n_{Cu}=\dfrac{32}{64}=0,5\left(mol\right)\)
\(n_{AgNO_3}=2.0,16=0,32\left(mol\right)\)
PTHH:
\(Cu+2AgNO_3\rightarrow Cu\left(NO_3\right)_2+2Ag\)
0,125 0,25 0,125 0,25
Số mol Cu phản ứng :
\(n_{Cu\left(pư\right)}=\dfrac{51-32}{2.108-64}=0,125\left(mol\right)\)
a,\(C_{M\left(Cu\left(NO_3\right)_2\right)}=\dfrac{0,125}{2}=\dfrac{1}{16}\left(M\right)\)
\(C_{M\left(AgNO_3dư\right)}=\dfrac{0,32-0,25}{2}=\dfrac{7}{200}\left(M\right)\)
Câu b để mình suy nghĩ sau:)
a, BaO, CO2, N2O5, Na2O, P2O5
\(BaO+H_2O\rightarrow Ba\left(OH\right)_2\)
\(CO_2+H_2O⇌H_2CO_3\)
\(N_2O_5+H_2O\rightarrow2HNO_3\)
\(Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\)
\(P_2O_5+3H_2O\rightarrow2H_3PO_4\)
b, BaO, Na2O, ZnO, CuO, Fe2O3
\(BaO+H_2SO_4\rightarrow BaSO_4\downarrow+H_2O\)
\(Na_2O+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+H_2O\)
\(ZnO+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2O\)
\(CuO+H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+H_2O\)
\(Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)
c, CO2, N2O5, P2O5
\(CO_2+K_2O\rightarrow K_2CO_3\)
\(N_2O_5+K_2O\rightarrow2KNO_3\)
\(3K_2O+P_2O_5\rightarrow2K_3PO_4\)
d, CO2, N2O5, P2O5
\(CO_2+2KOH\rightarrow K_2CO_3+H_2O\)
\(N_2O_5+2KOH\rightarrow2KNO_3+H_2O\)
\(P_2O_5+6KOH\rightarrow2K_3PO_4+3H_2O\)
e, BaO, Na2O, ZnO,CuO
\(BaO+CO_2\rightarrow BaCO_3\)
\(Na_2O+CO_2\rightarrow Na_2CO_3\)
\(ZnO+CO_2\rightarrow ZnCO_3\)
\(CuO+CO_2\rightarrow CuCO_3\)
a.
Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CaCO_3}=x\left(mol\right)\\n_{MgCO_3}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Theo đề có hệ phương trình: \(\left\{{}\begin{matrix}100x+84y=4,68\\x+y=\dfrac{1,2395}{24,79}=0,05\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,03\\y=0,02\end{matrix}\right.\)
\(m_{CaCO_3}=0,03.100=3\left(g\right),m_{MgCO_3}=0,02.84=1,68\left(g\right)\)
b.
\(CM_{HCl}=\dfrac{2\left(x+y\right)}{0,25}=0,4\left(M\right)\)
\(n_{CO_2}=\dfrac{1,2395}{24,79}=0,05\left(mol\right)\)
PTHH:
\(CaCO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O+CO_2\)
x 2x x x x
\(MgCO_3+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O+CO_2\)
y 2y y y y
Có hệ PT:
\(\left\{{}\begin{matrix}100x+84y=4,68\\x+y=0,05\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow x=0,03;y=0,02\)
\(a,m_{CaCO_3}=0,03.100=3\left(g\right)\)
\(m_{MgCO_3}=4,68-3=1,68\left(g\right)\)
b, \(C_{M\left(HCl\right)}=\dfrac{0,1}{0,25}=\dfrac{2}{5}\left(M\right)\)
\(C_{M\left(CaCl_2\right)}=\dfrac{0,03}{0,25}=\dfrac{3}{25}\left(M\right)\)
\(C_{M\left(MgCl_2\right)}=\dfrac{0,02}{0,25}=\dfrac{2}{25}\left(M\right)\)
Điều chế Na từ NaCl:
Đem dung dịch NaCl điện phân nóng chảy, ta thu được kim loại Na.
\(NaCl\underrightarrow{đpnc}Na+\dfrac{1}{2}Cl_2\)
Điều chế Na từ NaOH:
Đem dung dịch NaOH phản ứng vừa đủ với dung dịch \(MgCl_2\) đến kết tủa tối đa, lọc kết tủa rồi đem dung dịch sau phản ứng điện phân nóng chảy, ta thu được kim loại Na.
\(2NaOH+MgCl_2\rightarrow Mg\left(OH\right)_2+2NaCl\)
\(NaCl\underrightarrow{đpnc}Na+\dfrac{1}{2}Cl_2\)
a, \(CaCO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+CO_2+H_2O\)
b, \(n_{CO_2}=\dfrac{0,4958}{24,79}=0,02\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{CO_2}=0,04\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,04}{0,2}=0,2\left(M\right)\)
c, \(n_{CaCO_3}=n_{CO_2}=0,02\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{CaCO_3}=\dfrac{0,02.100}{5}.100\%=40\%\\\%m_{CaSO_4}=60\%\end{matrix}\right.\)
a, Bột Fe tan, có bọt khí thoát ra.
PT: \(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)
b, Bột CuO tan, tạo dd màu xanh.
PT: \(CuO+H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+H_2O\)
c, Có hiện tượng sủi bọt khí.
PT: \(Na_2CO_3+2HCl\rightarrow2NaCl+CO_2+H_2O\)
d, Na tan, có khí thoát ra, dd chuyển hồng.
PT: \(2Na+2H_2O\rightarrow2NaOH+H_2\)
e, Bột Al2O3 tan.
PT: \(Al_2O_3+2NaOH\rightarrow2NaAlO_2+H_2O\)
f, Xuất hiện tủa trắng.
PT: \(BaCl_2+H_2SO_4\rightarrow BaSO_{4\downarrow}+2HCl\)
Câu 10:
a) `a=2,b=c=3`
\(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)
b)
\(m_{dd}=m+n\left(g\right)\)
Câu 11:
a) \(Fe+\dfrac{3}{2}Cl_2\underrightarrow{t^o}FeCl_3\)
b) \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
c) \(FeCl_2\underrightarrow{đpdd}Fe+Cl_2\)
số mol Cu điều chế được là:
n = m:M = 9,6 : 64 = 0,15 (mol)
PTHH: CuCl2 + Fe -> FeCl2 + Cu
Khối lượng Fe cần dùng là:
m=n.M= 0,15 . 56 = 8,4 (g)
Khối lượng CuCl2 cần dùng là:
m=n.M= 0,15 . 135 = 20,25 (g)
nồng độ % CuCl2 trong dd là:
20,25 : 200 . 100% = 10,125 (%)