- 1 hòn đá có dạng hình hộp chữ nhật có khối lượng 144kg. Tính áp suất mà hòn đá tác dụng lên sàn nhà, biết mặt tiếp xúc của hòn đá với sàn nhà có chiều dài 3m, chiều rộng 80cm.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ngu vãi là cân nặng thế chẳng nhẽ nó là con chó hay cục *** à
Tóm tắt:
• T = 2s
• λ = 6cm
• d = 1.5cm
• Tìm thời điểm đầu tiên để M lên đến điểm cao nhất
Giải:
Vận tóc truyền sống được tính bằng công thức: v = λ/T
v = 6/2 = 3 (cm/s)
Thời gian sóng truyền từ O đến M là: t = d/v
t = 1.5/3 = 0.5 (s)
Vì sóng là sóng ngang, điểm M sẽ đạt điểm cao nhất khi sóng truyền đến M và phần tử tại M hoàn thành nửa chu kỳ dao động. Chu kỳ dao động là 2s, nên nửa chu kỳ là 1s.
Thời điểm M đạt điểm cao nhất lần đầu tiên là: t + T/2 = 0.5 + 1 = 1.5 (s)
Thời điểm đầu tiên điểm M trên dây đạt đến điểm cao nhất là: 1,5 s.
diện tích mỗi bánh của máy đánh phải tiếp xúc với ruộng là 0,49 m².
a. tốc độ của người đó trên quảng đường là:
\(v=\dfrac{s}{t}=\dfrac{12}{45:60}=16\left(km\text{/}h\right)\)
b. tốc độ của ô tô là:
\(v=\dfrac{s}{t}=\dfrac{142,5}{2,5}=57\left(km\text{/}h\right)\)
Chúng ta sẽ tính tốc độ trung bình cho cả hai trường hợp bằng cách sử dụng công thức:
Toˆˊc độ trung bıˋnh=Qua˜ng đườngThời gian\text{Tốc độ trung bình} = \frac{\text{Quãng đường}}{\text{Thời gian}} Câu a:Quãng đường: 12 km Thời gian: 45 phút
Đầu tiên, chúng ta chuyển đổi thời gian từ phút sang giờ:
45 phuˊt=4560 giờ=0,75 giờ45 \text{ phút} = \frac{45}{60} \text{ giờ} = 0,75 \text{ giờ}Tính tốc độ trung bình:
Toˆˊc độ trung bıˋnh=12 km0,75 giờ=16 km/giờ\text{Tốc độ trung bình} = \frac{12 \text{ km}}{0,75 \text{ giờ}} = 16 \text{ km/giờ}Vậy tốc độ trung bình của người đó là 16 km/giờ.
Câu b:Thời gian: 2,5 giờ Quãng đường: 142,5 km
Tính tốc độ trung bình:
Toˆˊc độ trung bıˋnh=142,5 km2,5 giờ=57 km/giờ\text{Tốc độ trung bình} = \frac{142,5 \text{ km}}{2,5 \text{ giờ}} = 57 \text{ km/giờ}Vậy tốc độ của ô tô là 57 km/giờ.
tốc độ dòng nước là:
\(v_0=\dfrac{s_2}{t_2}=\dfrac{50}{40}=1,25\left(m\text{/}s\right)\)
tốc độ rái cá và dòng nước là:
\(v_1=\dfrac{s_1}{t_1}=\dfrac{100}{40}=2,5\left(m\text{/}s\right)\)
tốc độ rái cá trong 40s đầu (không có v nước) là:
v = v1 - v0 = 2,5 - 1,25 = 1,25 (m/s)