Hôm qua,mẹ Hiền đi chợ mua 5/2 kg xoài hết 80 000 đồng.Hôm nay,thấy giá xoài rẻ hơn hôm qua nên mẹ Hiền mua 8 kg hết 200 000 đồng.Vậy so với hôm qua,mỗi kg xoài đã rẻ hơn hôm qua là bao nhiêu?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(4m^2=400dm^2\)
\(9dm^230cm^2=930cm^2\)
\(16m^2=16000000mm^2\)
\(300cm^2=3dm^2\)
\(21dm^2=2100cm^2\)
\(90000cm^2=900dm^2\)
\(3m^226dm^2=326dm^2\)
\(4500mm^2=45cm^2\)
\(8cm^28mm^2=808mm^2\)
\(7m^250cm^2=70050cm^2\)
4m2 = 400dm2 9dm2 30cm2 = 930cm2
16m2 = 16000000mm2 300cm2 = 3dm2
21dm2 = 2100cm2 90000cm2 = 900dm2
3m2 26dm2 = 326dm2 4500mm2 = 45cm2
8cm2 8mm2 = 808mm2 7m2 50cm2 = 70050cm2
\(\dfrac{-15}{x}=\dfrac{3}{4}\)
=>\(x=\dfrac{-15\cdot4}{3}=-\dfrac{60}{3}=-20\)
\(\dfrac{x}{1\cdot3}+\dfrac{x}{3\cdot5}+...+\dfrac{x}{99\cdot101}=50\)
=>\(x\left(\dfrac{1}{1\cdot3}+\dfrac{1}{3\cdot5}+...+\dfrac{1}{99\cdot101}\right)=50\)
=>\(\dfrac{x}{2}\cdot\left(\dfrac{2}{1\cdot3}+\dfrac{2}{3\cdot5}+...+\dfrac{2}{99\cdot101}\right)=50\)
=>\(\dfrac{x}{2}\left(1-\dfrac{1}{3}+\dfrac{1}{3}-\dfrac{1}{5}+...+\dfrac{1}{99}-\dfrac{1}{101}\right)=50\)
=>\(\dfrac{x}{2}\cdot\left(1-\dfrac{1}{101}\right)=50\)
=>\(x\cdot\dfrac{50}{101}=50\)
=>x=101
Một hình lập phương có thể tích là 40dm3.nếu gấp đôi độ dài cạnh của nó thì thể tích mới của hình là
Ta có thể coi hình lập phương đó có cạnh là A
Thế tích hình lập phương đó là : AxAxA
Thể tích khi gấp đôi cạnh là :Ax2xAx2xAx2
Vậy thể tích hình lập phương đó gấp số lần là:\(\dfrac{\text{Ax}AxA}{\text{Ax}2xAx2xAx2}\)=6 lần
Vậy thể tích mới là : 40 x6=240 (DM3)
Diện tích căn phòng là 9x6=54(m2)
Diện tích mỗi viên gạch là 60x60=3600(cm2)=0,36(m2)
Số viên gạch cần dùng là:
54:0,36=150(viên)
b: Diện tích mỗi viên gạch là 30x30=900(cm2)=0,09(m2)
Số viên gạch cần dùng là:
54:0,09=600(viên)
=>Chọn D
Giá tiền 1kg xoài hôm qua là:
\(80000:\dfrac{5}{2}=32000\left(đồng\right)\)
Giá tiền 1kg xoài hôm nay là 200000:8=25000(đồng)
=>Giá tiền 1kg xoài hôm nay rẻ hơn hôm qua:
32000-25000=7000(đồng)