Hai vận động viên đua xe đạp. Vận động viên A đi đoạn đường dài 3km hết 5’. Vận động viên B đi đoạn đường dài 4500m hết 6’. Hỏi ai đi nhanh hơn?(có tóm tắt nha)
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Ca nô đi xuôi dòng hết 3h nên một giờ đi được 1/3 dòng sông
Ca nô đi ngược dòng hết 5h nên một giờ đi được 1/5 dòng sông
Do đó một đám bèo trôi 1 giờ được (1/3-1/5):2=1/15 dòng sông
Vậy dám bèo Cần 15 giờ thì hết khúc sông




Đổi 15'=1/4h, 30'=1/2h.
Do ngược chiều nên lấy quãng dường chia cho thời gian chúng gặp nhau (20 : 1/4)thì ra được tổng vận tốc. Rồi cùng chiều thì lấy 20:1/2 ra được hiệu vận tốc.
Áp dụng bài toán tổng hiệu hồi lớp 5 á:
_ (Tổng-Hiệu)/2 ra V bé
Rồi Tổng - V bé= V lớn.
Đáp án:
Gọi vận tốc của hai xe lần lượt là v1 và v2 (ĐK: v1>v2)
Khi đi ngược chiều sau 15phút=0,25h chúng gặp nhau nên ta có:
0,25.v1+0,25v2=20⇒v1+v2=80 (1)
Khi đi cùng chiều sau 30phút=0,5h chúng đuổi kịp nhau nên ta có:
0,5.v1=0,5.v2+20⇒v1−v2=80 (2)
Từ (2) suy ra: v1=40+v2
Thay vào (1) ta được:
40+v2+v2=80⇒v2=20
Suy ra: v1=40+20=60
Vậy vận tốc của hai xe lần lượt là:
v1=60km/h
v2=20km/h
Giải thích các bước giải: