Cho 200 mL dung dịch AgNO3 vào 100 g dung dịch 0,8325 % muối chloride của một kim loại M hoá trị II, phản ứng vừa đủ thu được 4,305g kết tủa AgCl.
a) Xác định kim loại M. b) Xác định nồng độ mol của dung dịch AgNO3.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
PTHH: Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2\(\uparrow\)
x 2x. x x (mol)
FeO + 2HCl -> FeCl2 + H2O
y 2y y (mol)
số mol khí H2 thu được ở đktc:
nH2 = \(\dfrac{V}{22,4}\)= \(\dfrac{6,72}{22,4}\)= 0,3 (mol)
ta có hệ PT: \(\left\{{}\begin{matrix}56x+72y=60\left(g\right)\\x=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
giải hệ PT ta được: \(\left\{{}\begin{matrix}x=0,3\left(mol\right)\\y=0,6\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
khối lượng của Fe trong hỗn hợp:
mFe = n.M = 0,3.56 = 16,8 (g)
thành phần phần trăm khối lượng của Fe trong hỗn hợp:
\(\%m_{Fe}\)\(=\dfrac{m_{Fe}}{m_{h^2}}\)\(\times\) 100% = \(\dfrac{16,8}{60}\times100\%=28\%\)
a, \(\left\{{}\begin{matrix}\%V_{SO_2}=\dfrac{3}{3+2}.100\%=60\%\\\%V_{O_2}=40\%\end{matrix}\right.\)
\(\dfrac{V_{SO_2}}{V_{O_2}}=\dfrac{3}{2}=\dfrac{n_{SO_2}}{n_{O_2}}\) ⇒ nSO2 = 3x → nO2 = 2x
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{SO_2}=\dfrac{3x.64}{3x.64+2x.32}.100\%=75\%\\\%m_{O_2}=25\%\end{matrix}\right.\)
b, \(2SO_2+O_2\underrightarrow{^{t^o,V_2O_5}}2SO_3\)
Xét tỉ lệ: \(\dfrac{3x}{2}< \dfrac{2x}{1}\), ta được O2 dư.
Pư: a____1/2a_____a (mol)
Sau: 3x-a___2x-1/2a___a (mol)
\(\Rightarrow\dfrac{\left(3x-a\right).64+\left(2x-\dfrac{1}{2}a\right).32+80a}{3x-a+2x-\dfrac{1}{2}a+a}=32.2\)
⇒ a = 2x
\(\Rightarrow H=\dfrac{2x}{3x}.100\%\approx66,67\%\)
a, K2SO4: potassium sulfate
NH4Cl: ammonium chloride
Ca(H2PO4)2: calcium dihydrogen phosphate
KNO3: potassium nitrate
K3PO4: potassium phosphate
NaCl: sodium chloride
FeSO4: iron (II) sulfate
Sợi bông: cháy nhanh có ngọn lửa vàng, có mùi tựa như đốt giấy, tro ra có màu xám đậm.
Tơ tằm: cháy chậm hơn bông, khi đốt sợi tơ co lại thành cục, cháy có mùi khét như đốt tóc, và bị vón lại thành cục nhỏ màu nâu đen, lấy ngón tay bóp thì tan.
Ta có: 102nAl2O3 + 80nCuO = 26,2 (1)
PT: \(Al_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)
\(CuO+H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+H_2O\)
Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=3n_{Al_2O_3}+n_{CuO}=0,25.2=0,5\left(mol\right)\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Al_2O_3}=0,1\left(mol\right)\\n_{CuO}=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
⇒ mAl2O3 = 0,1.102 = 10,2 (g)
mCuO = 0,2.80 = 16 (g)
Ta có: nN2 + nH2 = 1,3 (mol) (1)
Mà: dhh/O2 = 0,3125
\(\Rightarrow\dfrac{28n_{N_2}+2n_{H_2}}{1,3}=0,3125.32\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{N_2}=0,4\left(mol\right)\\n_{H_2}=0,9\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{N_2}=\%n_{N_2}=\dfrac{0,4}{1,3}.100\%\approx30,77\%\\\%V_{H_2}\approx69,23\%\end{matrix}\right.\)