Lập công thức hóa học của hợp chất được tạo bởi Nitrogen và Oxygen, biết phần trăm khối lượng của N và O lần lượt là 30,43% và 69,57%, khối lượng phân tử của hợp chất là 46 amu
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Gọi số hạt P = số hạt E = p
Gọi số hạt notron = n
Ta có :
Tổng số hạt : 2p + n = 40
Hạt mang điện nhiều hơn không mang điện là 12 : 2p - n = 12
Suy ra p = 13 ; n = 14
Vậy có 13 hạt P, 13 hạt E và 14 hạt N

đặt công thức là FexOy. ta có : mFe/mO=7/3
=> \(\dfrac{56x}{16y}\)=\(\dfrac{7}{3}\)
=> \(\dfrac{x}{y}\)=\(\dfrac{2}{3}\)
=>CTHH: Fe2O3

Gọi số hạt proton = số hạt electron = p
Gọi số hạt notron = n
Ta có :
Tổng số hạt : 2p + n = 40
Hạt mang điện nhiều hơn không mang điện là 12 : 2p - n = 12
Suy ra p = 13 ; n = 14
Vậy có 13 hạt proton, 13 hạt electron và 14 hạt notron
Gọi số hạt proton = số hạt electron = p
Gọi số hạt notron = n
Ta có :
Tổng số hạt : 2p + n = 40
Hạt mang điện nhiều hơn không mang điện là 12 : 2p - n = 12
Suy ra p = 13 ; n = 14
Vậy có 13 hạt proton, 13 hạt electron và 14 hạt notron
