( Toán hiệu suất)
a Tính thể tích khí oxi thu được ( ở đktc) khi đem nhiệt phân 94,8 gam thuốc tím ( KMno4). Biết phản ứng đạt hiệu suất 75%
b Để thu được 33,6 lít khí oxi ( ở đktc) cần dùng bao nhiêu gam thuốc tím? Biết phản ứng đạt hiệu suất 80%
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
TRẢ LỜI:
CO - Cacbon monoxit
CO2 - Cacbon đioxit
HNO3 - Axit nitric
Cl2O - Điclo monoxit
B2H6 - Điboran
PH3 - Photphin
PH5 - Photphoran
C6H12 - Xiclohexan
CO : cacbon oxit
\(CO_2\): cacbon đioxit
\(HNO_3\): axit nitric
\(Cl_2O\): điclo monooxxit
\(B_2H_6\): điboran
\(PH_3\): photphin
\(PH_5\): ??? làm g có
\(C_6H_{12}\): xiclohexan
Rượu eylic là C2H6O hoặc C2H5OH
\(C_2H_6O+3O_2\rightarrow2CO_2+3H_2O\)
1 3 (mol)
\(V_{O_2}=n\cdot22,4=3\cdot22,4=67,2\left(l\right)\)
Vậy chọn D
Đánh rồi nhưng wifi trục trặc nên lại phải đánh x2:"))
Trính mỗi chất làm mẫu thử.
Đưa quỳ tím lần lượt vào các chất
Nếu: +Quỳ tím chuyển màu đỏ: HCl
+ Quỳ tím chuyển màu xanh: KOH
+Không đổi màu: Nước; NaCl (1)
Đem cô cạn 2 dd ở (1). Nếu: +Bay hơi hết hoàn toàn: Nước
+Sau khi bay hơi xuất hiện chắt rắn kết tinh: dd NaCl
Trích mẫu thử
Dùng quỳ tím nhúng vào các mẫu thử
+ Quỳ tím hóa đỏ là Axit HCl
+Quỳ tím hóa xanh là Bazo KOH
+Quỳ tím không đổi màu là NaCl
Trích một ít 2 chất làm mẫu thử rồi bỏ vào nước.
- Mẫu nào tác dụng được với nước là Canxioxit : \(CaO+H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2\)
- Còn lại là Canxicacbonat, CaCO3
\(\%m_{KMnO_4}=100\%-21\%=79\%\)
\(m_{KMnO_4}=40.79\%=31,6g\)
\(n_{KMnO_4}=\frac{31,6}{158}=0,2mol\)
\(n_{KMnO_4\text{phản ứng}}=80\%.0,2=0,16mol\)
PTHH: \(2KMnO_4\rightarrow^{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\uparrow\)
Từ phương trình \(n_{O_2}=\frac{1}{2}.n_{KMnO_4\text{phản ứng}}=0,08mol\)
\(m_{O_2}=32.0,08=2,56g\)
a. \(2KMnO_4\rightarrow K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)
\(n_{KMnO_4}=0,6mol\)
\(\rightarrow n_{O_2}=\frac{1}{2}n_{KMnO_4}=0,3mol\)
\(\rightarrow V_{O_2}=6,72l\)
\(V_{O_2\text{thực}}=\frac{6,72.75}{100}=5,04l\)
b. \(2KMnO_4\rightarrow K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)
\(n_{O_2}=1,5mol\)
\(\rightarrow n_{KMnO_4}=2n_{O_2}=3mol\)
\(\rightarrow m_{KMnO_4\text{cần}}=\frac{474.100}{80}=592,5g\)