a 1 chiếc ti vi có giá 25000000 đồng.Sau khi giảm 10%, chiếc ti vi có giá bao nhiêu?
b 1 chiếc áo sau khi giảm 10% có giá là 540000 đồng.Hỏi trước khi giảm giá áo đó có giá bao nhiêu?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(a,x\left(x+1\right)-5x=5\)
\(x^2+x-5x-5=0\)
\(x^2-4x-5=0\)
\(x^2+x-5x-5=0\)
\(\left(x+1\right)\left(x-5\right)=0\)
\(\orbr{\begin{cases}x+1=0\\x-5=0\end{cases}\Rightarrow\orbr{\begin{cases}x=-1\\x=5\end{cases}}}\)
\(b,\frac{2x+1}{x-1}=\frac{5\left(x-1\right)}{x+1}\)
\(\left(2x+1\right)\left(x-1\right)=5\left(x-1\right)^2\)
\(2x^2-x-1=5x^2-10x+5\)
\(2x^2-5x^2-x-10x-5-1=0\)
\(-3x^2-11x-6=0\)
\(-3x^2-2x-9x-6=0\)
\(\left(x+3\right)\left(-3x-2\right)=0\)
\(\orbr{\begin{cases}x+3=0\\-3x-2=0\end{cases}\Rightarrow\orbr{\begin{cases}x=-3\\x=-\frac{2}{3}\end{cases}}}\)
\(\frac{x+143}{157}+\frac{x+146}{154}=\frac{x+149}{151}+\frac{x+152}{148}\)
\(\Leftrightarrow\frac{x+143}{157}+1+\frac{x+146}{154}+1=\frac{x+149}{151}+1+\frac{x+152}{148}+1\)
\(\Leftrightarrow\frac{x+300}{157}+\frac{x+300}{154}=\frac{x+300}{151}+\frac{x+300}{148}\)
\(\Leftrightarrow\left(x+300\right)\left(\frac{1}{157}+\frac{1}{154}-\frac{1}{151}-\frac{1}{148}\right)=0\)
có \(\frac{1}{157}+\frac{1}{154}+\frac{1}{151}+\frac{1}{148}\ne0\)
\(\Leftrightarrow x+300=0\)
\(\Leftrightarrow x=-300\)
a. Nói số phần trăm giá của chiếc tivi ban đầu là 100%, sau khi giảm 10% tivi có giá là:
10%*25000000/100%= 2500000 ( đồng )
b. Trước khi giảm giá áo đó có giá là:
100%*540000/10%= 5400000 ( đồng )
Đ/s : a. 2500000 đồng
b. 5400000 đồng