Con đường làng dài khoảng 35 km vậy chạy xe đạp mất mấy phút chậm hơn xe máy mấy phút cả hai xe cộng lại có hơn xe hơi chạy hay không từ nhà Trang đến trường khoảng 2 km và vào học lúc 7:00 còn ra về lúc 10 giờ vậy Trang có đến trường kịp không Nếu còn đi xe máy cũng có đến trường không Lúc đó Trang sẽ trễ mất 5 phút lúc đó trang Có kịp ăn sáng không
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


ta có:
15'=0,25h
thời gian dự định của Trang là:
t=\(\frac{S}{v}=\frac{S}{8}\)
do Trang đi được 1/3 quãng đường rồi mới quay trở lai nên tổng quãng đường đi của Trang là 5/3S.Từ đó ta có:
thời gian đi thực tế của Trang là:
\(t'=\frac{5S}{3v}=\frac{5S}{24}\)
do Trang trễ 15' so với dự tính nên:
\(t'-t=0,25\)
\(\Leftrightarrow\frac{5S}{24}-\frac{S}{8}=0,25\Rightarrow S=3km\)
b)ta có:
thời gian dự định của Trang là:
\(t=\frac{S}{v}=0,375h\)
thời gian Trang đi hết 1/3 quãng đường là:
\(t_1=\frac{S}{3v}=0,125h\)
thời gian còn lại là:
\(t_2=t-t_1=0,25h\)
vận tốc Trang phải đi để kịp giờ là:
\(v'=\frac{S}{t_2}=12\)
a) Quãng đường Trang đi trong 15 phút là :
\(s_2=2s_1=\frac{2s}{3}=v_1t_2=8.\frac{1}{4}=2km\)
b) Quãng đường từ nhà Trang đến trường là :
\(s=\frac{3s_2}{2}=\frac{s}{3v_1}=\frac{3}{3.8}=\frac{1}{8}\) (h)
Thời gian Trang phải đi từ lúc quay về đến lúc tới trường để đúng giờ theo dự định là :
\(t_3=t-t_1=\frac{3}{8}-\frac{1}{8}=\frac{1}{4}\) (h)
Quãng đường từ lúc Trang quay trở về nhà đến khi tới lại trường là :
\(s'=s+s_2=s+\frac{s}{3}=\frac{4s}{3}=4km\)
Vận tốc Trang phải đi từ lúc quay về đến lúc tới trường theo dự định là :
\(v_2=\frac{s'}{t_3}=\frac{4}{\frac{1}{4}}=16\)km/h

Thời gian đi để bạn học sinh ấy kịp giờ:
\(t=6h45'-6h30'=15'=0,25\left(h\right)\)
Vận tốc bạn ấy phải di chuyển:
\(v=\dfrac{s}{t}=\dfrac{3}{0,25}=12\left(km/h\right)\)

a) Chuyển động của Hùng là k đều . Khi nói Hùng đi xe đạp từ nhà đến trường với tốc độ 12Km/h là nói tới vận tốc của Hùng
Đổi 1800 m= 1,8 km
b) Thời gian Hùng từ nhà đến trường là
\(t=\dfrac{s}{v}=1,8:12=0,15\left(h\right)\)

`a)` gọi `t` là t/g dự định h/s đi từ nhà -> trường
`v` là vận tốc của h/s
đổi 20p=1/3h
Ta có :
quãng đường h/s đã đi sau khi về lấy sách và lại đi đến trg :
`S_(đi)=1/2 S +1/2 S +S =1/2.8 +1/2.8 +8 =16(km)`
Lại có `v = S_(đi)/(t+1/3)=16/(t+1/3)`
`=>16=vt +v/3`
mà như dự định thì `v= s/t =8/t=>vt=8`
thay vào trên ta tính đc
`v = 24(km//h)`
b) Ta có
thời gian dự định là
`t=s/v =8/24=1/3(h)`
Vận tốc cần đi để đúng giờ là
`v' = S_(đi)/t =16/1/3=48(km//h)`

b: Gọi độ dài quãng đường là x
Theo đề, ta có: \(\dfrac{x}{10}-\dfrac{x}{12}=\dfrac{1}{20}\)
hay x=1
Dậy trễ nha mọi người chứ ko phải là sẽ mất 5 phút